Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทรง OM กับทรง D ให้เสียง แบบไหนเหรอครับ  (อ่าน 4043 ครั้ง)

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
ทรง OM กับทรง D ให้เสียง แบบไหนเหรอครับ

และแบบไหนเหมาะกับการเล่น finger style กว่ากันครับผม

รบกวนด้วยนะครับ

darkoper

• member
Re: ทรง OM กับทรง D ให้เสียง แบบไหนเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 17:33:32 »
กีตาร์ ทรงไหน ก็เล่น style ใหน ๆ ได้เหมือนกัน แต่ที่เหมาะกับ fingerstyle ที่สุดน่าจะเป็น OM เนื่องจากน้ำเสียงที่ได้ จะออกแนวใส หางเสียงชัดเจน เบส พอประมาณ ซึ่งต่างจาก ทรง D ที่ได้น้ำเสียงที่หนักแน่น เหมาะกับการ stumming แต่ใช่ว่า ทรง D จะนำมา fingerstyle ไม่ได้นะครับ  แต่ผมชอบ ทรง OM น่ารัก น่ากอด เสียงใส กรุ๊งกริ๊งดี  เบสมีพอประมาณ

แต่ัทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องไปลองเล่นดูน่ะครับ ใช่ว่ากีตาร์ OM สวย เสียงดี ทุกตัวน้าจะชอบ แต่ไปเล่นจริง ๆ อาจจะชอบ ทรง D ก็ได้

nhoy

• member
Re: ทรง OM กับทรง D ให้เสียง แบบไหนเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 18:34:06 »
ทรง D ให้เสียงในลักษณะแบบกลางๆ คือมักจะสามารถเล่นได้ในหลายๆ แนว โดยทั่วไปแล้วให้โทนเสียงเบสที่ดีกว่าทรง OM เล่นได้ทั้งสตรัมและฟิงเกอร์สไตล์ แต่เน้นไปทางสตรัมได้ดีกว่า  
แต่ทรง OM จะให้ความคมชัดที่ดีกว่า เสียงโทนเบสไม่บางแต่ก็ไม่มากมายไม่บวมหรือเบลอ จึงให้ความชัดของแต่ละโน้ตได้ดีมาก เหมาะกับแนวฟิงเกอร์สไตล์ที่สุด  เล่นสตรัมก็ได้แต่โดยทั่วไปแล้วอาจจะไม่ดีเหมือนกับทรง D ครับ
และถ้าไม่เน้นจนเกินไป ไม่ว่าทรงไหนก็เล่นได้ทั้งนั้น
สำหรับผมเอง ชอบทรง OM ครับ

nirhead

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 20:35:59 »
ถ้าสองจิตสองใจแนะนำทรง GA ครับ
ฟิงเกอร์ดี สตรัมได้

vintageeeee

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 20:49:01 »
ผมชอบทรง D นะ ^^

แต่ฟิงเกอร์สไตร์ ก็น่าจะ OM นะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:11:41 »
เทียบกับกีต้าร์ เสียงมาตราฐาน ราคา พอๆ กัน ทรง D จะให้เสียงทุ้มได้ดีกว่า เนื่องจาก ปริมาตรที่มากกว่า  แต่ สามารถ เล่น Picking ได้ทั้งคู่

แต่สำหรับกีต้าร์ บางยี่ห้อ ทรง D บางตัว เสียงต่ำก็ สู้ OM ไม่ได้ครับ  ต้องว่ากันเป็นตัวๆ ไป

บางยี่ห้อ ทรงเดียวกัน เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:18:55 »
เทียบกับกีต้าร์ เสียงมาตราฐาน ราคา พอๆ กัน ทรง D จะให้เสียงทุ้มได้ดีกว่า เนื่องจาก ปริมาตรที่มากกว่า  แต่ สามารถ เล่น Picking ได้ทั้งคู่

แต่สำหรับกีต้าร์ บางยี่ห้อ ทรง D บางตัว เสียงต่ำก็ สู้ OM ไม่ได้ครับ  ต้องว่ากันเป็นตัวๆ ไป

บางยี่ห้อ ทรงเดียวกัน เสียงยังไม่เหมือนกันเลยครับ
ใช่ครับน้าทอม ต้องว่ากันเป็นตัวๆ ไป
OM ของผมเล่นสตรัมได้ดีมากเลยครับ

wichian

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 22:05:50 »
ผมอยากมีอย่างละตัวไปเลยครับ
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 23:09:31 »
ลังเลอยู่ครับว่าจะเอาทรงอะไรดี

ขอบคุณทุกๆๆคำแนะนำเลยนะครับ

แต่คิดว่าเดี๋ยวลองไปเล่นทรง OM ก่อนว่าชอบมั้ย

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 07:42:55 »
ลังเลอยู่ครับว่าจะเอาทรงอะไรดี

ขอบคุณทุกๆๆคำแนะนำเลยนะครับ

แต่คิดว่าเดี๋ยวลองไปเล่นทรง OM ก่อนว่าชอบมั้ย
.. ดีที่สุดครับ คือไปลองด้วยตัวเองก่อน เพราะนอกจากเสียงที่ชอบแล้ว คอกีต้าร์ก็เป็นอีกอย่างที่ต้องลองสัมผัส ..:)
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:58:39 »
คำตอบตามน้าๆด้านบนครับ^^ แต่ถ้าเป็นผมนี่ต้อง "om"ครับ ( ผมสตัมคอร์ดน้อยมากๆเน้นปิ้คกิ้งซะ 95%เลย 555)
MUGEN_guitar_SHOP

nhoy

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 13:22:00 »
คำตอบตามน้าๆด้านบนครับ^^ แต่ถ้าเป็นผมนี่ต้อง "om"ครับ ( ผมสตัมคอร์ดน้อยมากๆเน้นปิ้คกิ้งซะ 95%เลย 555)
ผมก็เหมือนน้าตั้มเช่นกันครับ

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 14:03:48 »
ผมก็เหมือนน้าตั้มเช่นกันครับ
555 ค้าบบน้าหน่อย ^^
MUGEN_guitar_SHOP

เ..อ..ซ..า..ว

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 16:15:26 »
ถ้าสองจิตสองใจแนะนำทรง GA ครับ
ฟิงเกอร์ดี สตรัมได้

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:31:19 »
Veelah มีรุ่นไหนบ้างครับที่เป็น GACE

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 13:34:54 »
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเสียงเท่าไร  แต่สำหรับภาพลักษณ์ ในสายตาผม ถือทรง D หล่อสุดครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:19:50 »
Veelah มีรุ่นไหนบ้างครับที่เป็น GACE

มี V1-GACE, V5-GACE, V56-GACE, V6-GACE เป็นต้น ครับ