Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นักกีต้าร์คลาสสิคระดับโลก มีใครบ้าง วันนี้มา เริ่ม กันที่ จอหน์ วิลเลี่ยมกันก่อน  (อ่าน 22695 ครั้ง)

redtopup

• member
เพียงแค่น้ำค้างเกาะที่เปลือกตาภายใต้เงาโล่มที่เยือกเย็น หยดน้ำค้าง ที่แข็งตัวก็กลับกลาย เป็นมีดแหลมใต้ชายคา
ก็ได้เสียบเข้าที่ ดวงใจ ของเจ้าสำนักเกาะดอกท้อ เลเซอร์ดิส ขาดใจตายคามีดน้ำค้าง ในตานั้นยังจ้องมองดูด้วยความดุดันและงงงวย  ติดหนังจีนครับยอมรับตรงๆ
เรียกว่าผ่องถ่ายขายแผ่นกันไม่ทัน ขายเครื่องทิ้งกันไม่ทัน เพราะเพียงชั่วข้ามคืนอณาจักรที่ได้ก่อตัวขึ้นมาไม่กี่ปีก็ต้องพ่ายให้กับ ศิทธ์ผู้น้องที่ได้เรียนคำภียบทเดียวกัน ที่ใช้แสงเป็นอาวุธ และใช้รหัสลับ 01 เหมือนกัน
อาจเรียกได้ว่าคลื่นลูกใหม่แรงกว่า 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
หากนับไปแล้วผมว่า ดูเหมือน เป็นกลไกทางการตลาดจริงๆ ที่มนุษย์จากประเทศที่เรียกตัวเองว่าเจริญแล้ว
ค่อยๆปล่อยไม้เด็ดออกมาเพื่อสร้างกุศลดุลการค้าให้แตกต่างกัน
  ผมว่าจริงๆ ไอ้เจ้า ดีวีดี หรือ ไอ้เจ้า เฮชดีซีดี หรือ บูโรงบูเรย์ อะไรเนี่ย
อย่างเจ้าอสูร้าย อย่างเจ้า บูเรย์ อะไรนี่
 ไอ้เจ้าระบบพวกนี้เนี่ยผมว่าเขาคิดได้ตั้งแต่ อุแว้ ทำเครื่องเล่น ซีดี ตอนโน้นแล้วแต่ค่อยๆปล่อย วิชามาร ออกมา ทีล๊ะ กระบวนท่า 
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
แล้วอย่างเราๆ ตราบใดที่หูหาเรื่องหรือ ตาเริ่มเป็นกุ้งยิง มองภาพ ขาอ่อนไม่ค่อยชัด
 กระเป๋าใบเก่าๆก็ต้องมีอันฉีกไปทุกที เพราะระบบ ปฎิวัติ ที่อยู่ภายใต้กฎแห่งแรงโน้มถ่วง ที่ว่าวันนึง มาถึง อะไรต่างๆ จะต้อง มาเริ่มนับหนึ่งใหม่ทั้งนั้น
กลับมาต่อครับ
เมื่อลมหนาวได้ผ่านพ้นไป ฝุ่นได้เจือจางลงไป กาลเวลาได้ ผันผ่านมาระดับหนึ่ง
ซึ่งนานพอที่จะยืนยันได้ว่า แผ่นไวนิลนั้น คงไม่ใช่เจ้า ซอมบี้ที่ได้ฟื้นคืนซีพขึ้นมา
อย่างน้อยๆที่ว่างและร่องหลืบที่เหลืออันน้อยนิด ที่จะให้ได้เบียดตัว และยังยืนได้ตลอด สายบนเส้นทางสายเส้นเสียง
 ความต่อเนื่องในการผลิต เครื่องเล่นตลอดจน ซอพแวร์ คือ แผ่นเสียงเอง ก็ยังมีการผลิตอันต่อเนื่องมาตลอดเพื่อบำบัดความใคร่ของนักฟัง เพลงมาโดยตลอด

redtopup

• member
มนต์เสนห่ของมันนั้น ผมมั่นใจว่า มีหลายคนที่ร่วมสังคณากับมัน
 จะยังคงมีโอกาศเลือกซื้อแผ่นเสียงได้อีกยาวนานครับ
หากจะพูดกันในแง่ของเสียงแล้ว เสียงที่ออกจากแผ่นเสียงนั้นมีความต่างอย่างชัดเจนเลยทีเดียวที่ต่างจากเสียงของซีดี
 ฝ่ายหนึ่งใช้ แสง ในการร่ายเวตมนณ์แต่อีกสำนักใช้เพชร แทนสายตาในการอ่านคัมภียร์มรณะ
มีดีและมีเสีย  แนวทางในการเล่นแผ่นเสียงนั้นวุ่นวายมาก ไม่ว่าการเดินหาแผ่นเสียง ที่หายากมากๆ
การเซ็ทอัพเครื่องเล่น การเลือกการแมช์อุปกรณ์ทางไฟฟ้า 
หลายสิ่งหลายอย่างที่ต้องค่อยๆหล่อหลอมจนเป็นเนื้อเดียวกัน กับหลายสิ่งหลายอุปสรรค ที่ขวางกั้น

redtopup

• member
ค่อยๆหมดมุขทีล๊ะนิดแล้วผม อ๊ะ
พยายาม อีกหน่อย ทำหัวให้โล่งๆก่อน

redtopup

• member
  จนหลายๆคนเบื่อที่จะเล่นมัน  ชื่อก็บอกแล้วครับว่าเล่นเครื่องเสียง ก็เล่นล๊ะกันอย่าไปจริงจังอะไรกับมันมาก
หากจริงจังถึงขั้น ตั้งสำนัก แล้ว ทั้งเรื่องของห้องฟัง
ทั้งเรื่องของคณะลูกขุนที่จะมานั่งฟังแล้วคุยกันไปวิจารย์เสียงกันไปมันจะไม่มีความสุขเปล่าๆ
 อาจทำให้ชวิตครอบครัวนั้นห่างเหิน 
งานการไม่เป็นอันทำเพราะหลงมากไปกับเครื่องเสียง 
โจทย์สแควรู๊ทที่เคยทำประจำกับศรีภรรยาที่ชอบนอนหันก้นให้ก็ไม่ได้ถอดรหัสซักที อีแบบนี้อย่าไปเล่นเครื่องเสียงดีกว่า

redtopup

• member
ผมให้ข้อคิดอย่างนึงคือ เสียงเกิดได้จากการสั่นสะเทือน แล้ววิ่งเข้าสู่อากาศแล้วมาเข้าหูเรา
ดังนั้นเมื่อคิดถึงเหตุผลหลัก ในการกำเนิดเสียงแล้วดูเหมือนว่าเจ้าแผ่นไวนิลนั้น เป็นอะไรที่ถูกต้องกว่า
เจ้าแสงมหาปลัยที่เอาแสงเป็นล่ามในการอ่านคัมภียร์  ยังไงก็แล้วแต่ตัวแปรนั้นมีมากมายยิ่งในเครื่องเล่นแผ่นเสียงนั้นตัวแปรนั้น มากมายจริงๆ ทำให้ในน้ำเสียงที่ได้ออกมาเหมือนก๋วยเตี๋ยวเรือ ในหลายสำนัก รสชาติถูกปากแตกต่างกันไป  ไปแบบมั่วนิ่มๆแล้วครับท่าน
เจ้าตัวแปรต่างๆนี่แหละที่ทำให้ คนส่วนมากหันไปหาเจ้าซีดีแทน
มีเพียงน้อยนิดกระจิดเดียวเท่านั้นเอง ที่ยัง หลงเจ้าไวนิลกันอยู่
และไอ้เจ้าที่เหลือน้อยๆก็ยังแตกแขนงออกไปอีก จริงๆอาจจะไม่อยากเล่นแต่ทำไงได้ มีแผ่นเก่าเก็บเอาไว้จะทิ้งก็เสียดายของ เลยต้องเอามรดกจาก คุณ พ่อ มาดำเนินการต่อ  แต่ถ้าหากดำเนินการต่อไม่ไหวปรึษาผมน๊ะครับ
จะขอไปดูแผ่นที่บ้านคุณคนแรกเลย

redtopup

• member
จะยังไงก็แล้วแต่  แผ่นเสียงนั้นมันก็เหมือนอื่นๆครับ ที่หาก เราได้ไปฟัง คนที่เล่นไม่เป็นแล้ว เราก็จะว่ามันก็งั้นๆ
ไม่เห็นเสียงจะดีตรงไหนเลย ทั้งเสียงฝนตก ทั้งเสียงแตกพร่า  เสียงก็อับทึบสิ้นดี 
แนะนำครับคงต้องไปนั่งลองฟังในร้านเครื่องเสียงที่เขาเน้น อณาล๊อค กัน ก็จะมีความคิดที่เปลี่ยนไป
เสียงของมันอาจไม่ดึงดูดในสัมผัสแรกเหมือนซีดี  แต่ยิ่งนานวันเข้าหากคุณเข้าถึงจะรู้เลยครับว่ามันเป็นอะไรที่ได้ทั้งทางกายและทางใจ

redtopup

• member
ไม่ว่าจะเป็น ปก ซอง ของแผ่นเสียงนั้น มันมีค่าล้ำลึกมาก  งานอารท์ดีดีนี่เอง  ยิ่งอัลบั๊มไหน บัณทึกเสียงได้เด็ดขาด   ต่อให้แสงจากเจ้าซีดีเจิดจ้าปานใด เมื่อ มาปะทะกับเพชรที่ เงาวับมีสันมีเหลี่ยมในเส้นเสียง มันสามารถสะท้อน แสงกลับไปได้ฉันนั้นเลยครับ เจ้าวายร้ายซีดี จะทำอะไรเจ้าไวนิลไม่ได้เลย
ครับมิได้ตั้งใจจะให้มีใจมาทางอณาล๊อคมากไป เดี่ยวมาแย่งหาแผ่นกับแฟนพันธ์แท้อีก
กับการเริ่มต้นที่ดีเท่านั้นครับ ที่จะทำให้เรา ไม่เสียเงินมากๆโดยใช่เหตุ
บทสรุปก็คือ ชอบก็เล่นไม่ชอบก็ผ่านไป  แต่ถ้าชอบแล้ว สังคมในวงแคบๆของคนเล่นแผ่นเสียงนั้น ก็คงเหมือนกับ สังคมของการอดิเรกงาน ที่ว่างเมื่อไหร่ก็พักผ่อน   
การเล่นแผ่นเสียงนั้น งานที่สนุกเหมือนเล่นรถเก่านั่นคือ วิ่งหา แผ่นเสียงครับ ตระเวนหาแผ่นไปเรื่อยๆ
เหมือนรถโปราณที่ แต่งรถไปเรื่อยๆหาอะไหล่ ค่อยๆใส่ให้สมบูรณ์   เพื่อเติมให้เต็ม
ได้แผ่นใหม่ๆมาก็ค่อยๆมานั่งล้างแผ่น แล้วก็เอาเข็มลงฟังเสียง ไป พร้อมกับอ่าน ประวัตืในแผ่นนั้นที่เขาพิมท์มา
อ่านไปฟังไป เพลินมากครับ
  ไม่รู้ว่าในอณาคตนั้น จะมีอะไรผุดขึ้นมาอีก ในโลกแห่งมายา   
แต่ที่แน่ๆผมจะขอแน่วแน่ในอณาล๊อคต่อไปครับ มาร่วมอุดมการณ์ด้วยกันมั้ยครับ
ขอแบบจบดื้อๆครับ

redtopup

• member
ผมชอบแผ่นเสียงมากๆเลยครับน้า
เพลง The way we were ของห้องรกๆ