Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาฝาก วิธีสังเกตสาย dad ปลอม (หรือเปล่าไม่รู้) เริ่มระบาดหนัก โปรดระวังนะครับ  (อ่าน 14450 ครั้ง)

Songphol

• member
  • I love Japan Vintage
เผอิญโดนกับตัวเองมา 3-4 ชุดเลยครับ เลยอยากเอามาฝากกัน สายเสื่อมเร็วมาก แถวยังทำให้นิ้วดำ
และกีตาร์เสียงไม่ใสอีกด้วย

จริงๆ แล้วดูง่ายๆ เลยนะครับว่า แท้ หรือ เทียม คือ ให้ดูเลขตัวอักษรที่พิมพ์ลงบนซองพลาสติกนะครับ
ห้ามเบลอ ต้องคมและชัดเจน .........

ดูภาพตามนี้ (อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวครับ ถูกผิดรบกวนน้าๆชี้แนะ อยากให้น้องๆ รุ่นใหม่ไม่โดนหลอกแบบผมเฉยๆครับ)

ด้านซ้ายเป็นอเมริกันบรอนซ์ (ของเก๊) ซื้อจากร้ายขายเครื่องดนตรีแถวบ้านผม ส่วนตรงกลางและด้านขวาเป็นของแท้ซื้อจากพี่ตะวันในเวปนี้แหละ
สังเกตตัวพิมพ์ดีดีนะ

เก๊

อันนี้เก๊จร้า สายเสื่อมเร็วโคตร เล่นแล้วนิ้วดำปี๋เลยราคา 150-180 บาทต่อชุด แถวบ้านผมระบาดหนักเลย
สังเกตุตัวพิมพ์นะมันจะเบลอๆ ไม่เหมือนของแท้ ซึ่งจะเปรียบเทียบให้ดูด้านล่างครับ

แท้

ส่วนอันนี้แท้ชัวร์จร้า ซื้อพี่ตะวันมาครับ

สังเกตโลโก้จะชัดเจน ตัวหนังสือคมชัด ใช้หมึกอย่างดีครับ

แนะนำให้ซื้อตัวแทนที่ไว้ใจได้ดีกว่านะครับ สายกีตาร์สำคัญนะ มีผลต่อเสียงมากๆ ด้วยครับ

wichian

• member
ขอบคุณมากครับน้า เป็นประโยชน์มาก
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Arkara

• member
แล้วมีน้าๆท่านอื่นทราบไหมครับว่า EZ910 ของจริงเป็นไงอ่ะครับ ผมยิ่งชอบๆเล่นสาย Bronze ด้วยสิ = ="

Songphol

• member
แล้วมีน้าๆท่านอื่นทราบไหมครับว่า EZ910 ของจริงเป็นไงอ่ะครับ ผมยิ่งชอบๆเล่นสาย Bronze ด้วยสิ = ="

เท่าที่เคยใช้มาและมีในแคตตาล๊อกจะมีแต่ตัวนี้นะครับ เป็น EJ13 Bronze 80/20 แบบไม่โค๊ด ....อันนี้ แท้ ครับ

nhoy

• member
ขอบคุณน้า Lex-Chevy มากครับ

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
โห....น้าเล็กซ์ ขนาดสายยังปลอมรึเนี่ย  :o น่ากลัว

Arkara

• member

Carboy

• member
น่าจะรวบรวมไปปักหมุดข้างบนนะครับ ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
  ขอบคุณครับน้าเล็กซ์  ;D ;D ;D ;D ;D
noomxman

INeedYou

• member
โอ้ ผมพึ่งรู้ว่ามีปลอมด้วย ขอบคุณครับ

เอามาใส่กับ กิ๊ปสั้น ปลอม น่าจะเข้ากัน เฮอๆ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: เอามาฝาก วิธีสังเกตสาย dad ปลอม (หรือเปล่าŭ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 16:19:11 »
ตกลงแล้ว รุ่น EZ เป็นของปลอม ทั้งหมด หรอครับ
สาย EZ นี่ มีขาย ทั่วไป เยอะแยะมากมายเลยครับ ร้านกีตาร์ในห้างก็มีขาย(แทบจะทุกร้าน รวมถึงร้านดังๆ)
ชักจะ งง ครับ เดี๋ยวขอไปลื้อสายที่เคยใช้ก่อนครับ จำได้ว่าเคยซื้อมาชุดนึง จาก MC ไม่น่าจะปลอมนะ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

dream

• member

Songphol

• member
Re: เอามาฝาก วิธีสังเกตสาย dad ปลอม (หรือเปล่าŭ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 17:10:57 »
ตกลงแล้ว รุ่น EZ เป็นของปลอม ทั้งหมด หรอครับ
สาย EZ นี่ มีขาย ทั่วไป เยอะแยะมากมายเลยครับ ร้านกีตาร์ในห้างก็มีขาย(แทบจะทุกร้าน รวมถึงร้านดังๆ)
ชักจะ งง ครับ เดี๋ยวขอไปลื้อสายที่เคยใช้ก่อนครับ จำได้ว่าเคยซื้อมาชุดนึง จาก MC ไม่น่าจะปลอมนะ

เป็นคำถามที่ดีครับ แต่ผมไม่มีคำตอบให้เพราะไม่รู้จริงๆ และเห็นในห้างมีขายเยอะมาก แต่ถ้าใครเคยใช้สายรุ่นนี้แล้ว
จะรู้ว่าเสียงสู้รุ่นอื่นไม่ได้ อีกอย่างมันไม่มีในแคตตาล๊อก dadario ด้วยนะครับ รบกวนน้าท่านอื่นที่รู้มากกว่ากระผม
มาช่วยตอบด้วยครับว่า EZ มีจริงหรือไม่ ......... ทำไมราคาต้นทุนจริงๆ แล้วตกชุดละแค่ 120 บาทเท่าที่รู้มาครับ

แต่ยืนยันนะครับ ว่ารุ่น EZ ที่ผมถ่ายรูปปลอมแน่นอน แต่ EZ จะมีจริงหรือเปล่ารบกวนให้ผู้เชี่ยวชาาญตอบละกัน

(เพิ่มเติม) พี่ตะวัน รบกวนหน่อยครับ..........ตัวผมเองแค่อยากให้น้องๆ รุ่นใหม่ที่เพิ่งหัดเล่นกีตาร์เพิ่มเงินอีกนิดเล่นของดีจะดีกว่า
ไม่ได้มีความต้องการให้ไปกระทบร้านค้าใดใด อย่างที่ โก้-aromild เขียนมานะครับ....ช่วยหน่อยเด้อ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook

เป็นคำถามที่ดีครับ แต่ผมไม่รู้คำตอบให้เพราะไม่รู้จริงๆ และเห็นในห้างมีขายเยอะมาก แต่ถ้าใครเคยใช้สายรุ่นนี้แล้ว
จะรู้ว่าเสียงสู้ตัวอื่นไม่ได้ อีกอย่างมันไม่มีในแคตตาล๊อก dadario ด้วยนะครับ รบกวนน้าท่านอื่นที่รู้มากกว่ากระผม
มาช่วยตอบด้วยครับว่า EZ มีจริงหรือไม่ ......... ทำไมราคาต้นทุนจริงๆ แล้วตกชุดละแค่ 120 บาทเท่าที่รู้มาครับ

แต่ยืนยันนะครับ ว่ารุ่น EZ ที่ผมถ่ายรูปปลอมแน่นอน แต่ EZ จะมีจริงหรือเปล่ารบกวนให้ผู้เชี่ยวชาาญตอบละกัน

ผมเคยมีโอกาสได้คุย เรื่องสายรุ่น EZ กับน้าตะวันครับ
น้าตะวันบอกว่า เป็นสาย ที่ทำออกมาในต้นทุนที่ถูกกว่า EJ และ วัสดุ คนละตัวกันครับ โดย EZ จะเป็น 85/15
ดังนั้น เสียง และ คุณภาพ ย่อมต่างจากรุ่น EJ แน่นอนครับ เพราะ EJ วัสดุเป็นแบบ PH/BZ และ 80/20

แต่เรื่องที่ว่า EZ มันมีจริงมั้ย หรือ มันเป็นของปลอมทั้งหมด รอน้าตะวันมายืนยัน ดีกว่าครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

Songphol

• member
ขอบคุณครับ น้าโก้ ...........นั้นผมเปลี่ยนรายละเอียดในกระทู้ว่า """"เกรดบี"""" ละกันนะครับ
เพราะผมพูดตรงๆ ผมเป็นคนใช้สายเปลือง เวลาเล่นกลางคืน ไอ้รุ่นนี้ตัวนี้ไม่เกิน 2 อาทิตย์เสียง
ไปแล้วครับ เอาไปให้น้าๆ เวปเพื่อนบ้านดูหลายคน เขาบอกว่าเป็นของเก๊ ยังไงรอน้าตะวันมาคอนเฟิร์มดีกว่าครับ

TuiHY

• member

เป็นคำถามที่ดีครับ แต่ผมไม่รู้คำตอบให้เพราะไม่รู้จริงๆ และเห็นในห้างมีขายเยอะมาก แต่ถ้าใครเคยใช้สายรุ่นนี้แล้ว
จะรู้ว่าเสียงสู้ตัวอื่นไม่ได้ อีกอย่างมันไม่มีในแคตตาล๊อก dadario ด้วยนะครับ รบกวนน้าท่านอื่นที่รู้มากกว่ากระผม

ผมเคยมีโอกาสได้คุย เรื่องสายรุ่น EZ กับน้าตะวันครับ
น้าตะวันบอกว่า เป็นสาย ที่ทำออกมาในต้นทุนที่ถูกกว่า EJ และ วัสดุ คนละตัวกันครับ โดย EZ จะเป็น 85/15
ดังนั้น เสียง และ คุณภาพ ย่อมต่างจากรุ่น EJ แน่นอนครับ เพราะ EJ วัสดุเป็นแบบ PH/BZ และ 80/20

แต่เรื่องที่ว่า EZ มันมีจริงมั้ย หรือ มันเป็นของปลอมทั้งหมด รอน้าตะวันมายืนยัน ดีกว่าครับ

รุ่น EZ มีครับ มันเป็นรุ่น 85/15 เป็นของจริงครับ (ซึ่งก็มีของปลอมด้วย) แต่จะพูดถึงของจริงนะครับ
คุณภาพก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ หมองเร็ว ผมเคยซื้อมาใช้ครับ ซื้อของจริงด้วย แต่ใช้ไม่นานก็เสื่อมสภาพเร็วครับ

gaokids

• member
โห เพิ่งรู้ 5555 ไม่รู้เลยว่าที่ใช้อยู่นี่แท้หรือปลอม
อิอิ

clapton_slow

• member
โชคดีที่ใช้ สาย suzuki  ราคาสายหนึ่งราคาเเค่ 5บาทเอง 555+
สาย6ราคาเเค่12บาท 55+
เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
    • www.mugenguitarshop.com
MUGEN_guitar_SHOP

เล็ก vintage

• member
  • กระบี่อยู่ที่ใจ
กระบี่อยู่ที่ใจ มีไว้ติดลับให้คม