Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบาย กีตาร์ veelah  (อ่าน 50053 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: ขอระบาย กีตาร์ veelah
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:18:24 »
ของที่ไม่ได้ลองก่อนซื้อ ย่อมมีโอกาสไม่ถูกใจเป็นธรรมดาครับ
เป็นได้ตั้งแต่ว่า เสียงเพราะของคนอื่น ดีของคนอื่น คนละความหมายกับของเรา
ไปจนถึงว่า ตัวที่เราได้มามันเป็นตัวที่แย่กว่าตัวที่คนอื่นเขาใช้กัน

ขอยืมคำของ แลนด์แอนด์เฮาส์ มาดัดแปลงครับ

"กีตาร์ ไม่ได้เห็นไม่ได้เลือก(ลอง) อย่าซื้อ" ครับ

อ้าว อ.น๊อค พูดแบบนี้ป๋าแก จะเป๋ ได้นะ คิว 1 รอหน้าประตูบ้านเลยนะหน่ะ

อิๆ คนไทย หัวใจรัก วิล่าห์

ผมก็รักวีล่าครับพี่หำ เสียดายเธอแต่งงานมีลูกไปแล้ว อิอิ
:)

pinman

• member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:30:58 »
ผมเองก็เห็นแรงเชียร์ สำหรับกีตาร์ยี่ห้อนี้ในเวป เลยวัดดวงสั่งรุ่น v6 dce  โดยที่ไม่เคยลองตัวจริงมาก่อน ปรากฎว่าไม่เป็นดังที่คิดฝันไว้ ดีที่ร้านค้าใจดีให้คืนของโดยที่หักลดราคาลงนิดหน่อย ผมว่าจงอย่าเชื่อใครง่ายๆก่อนที่จะได้ไปลองเล่นตัวจริงๆเสียก่อน

MUI

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 00:40:16 »
ระบายได้ดีมากครับ ตัวหนังสือยั้วเยี้ยเลย

pickpanther

• member
    • My Page
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 01:07:48 »
วันนี้ได้ลองรุ่น thailand limited ของน้า hemp เดิมๆที่ตั้งมาจากโรงงานเลย ผมว่าเสียงดีเลยนะครับ สายก็ไม่ถึงกับสูงมากจนเล่นยาก
FB/PickFingerstyle

yamakita

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:47:27 »
ตอนนี้ผมมี Veelah 3 ตัว 3 รุ่น ทั้ง 3 ตัวนี้ตอนซื้อไม่ได้ลองเลย  แต่ได้มา ผมโอเคมันทุกตัวนะ ตัวล่าสุด v1gace พอเปลี่ยนสายแล้ว เสียงดีขึ้นครับ 

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:16:53 »
ตอนนี้ผมมี Veelah 3 ตัว 3 รุ่น ทั้ง 3 ตัวนี้ตอนซื้อไม่ได้ลองเลย  แต่ได้มา ผมโอเคมันทุกตัวนะ ตัวล่าสุด v1gace พอเปลี่ยนสายแล้ว เสียงดีขึ้นครับ 

V1 gace ผมว่าคุ้มครับ ทั้งงานและเสียง แถมสวยด้วย อิอิ ^_^ (แต่ก่อนตั้งทัชชิ่ง สุนัขไม่รับประทาน -_-")
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 13:23:47 »
เห็นหน้า ๆ หลายท่านบอกเสมอว่าซื้อกีต้าร์ต้องลองเสียง ลองอุ้ม ลองจับ  ผมก็แปลกใจทำไมถึงจองกีต้าร์โดยที่ยังไม่ได้ลองรู้สึกขัดต่อหลักการ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 15:27:27 »
เห็นหน้า ๆ หลายท่านบอกเสมอว่าซื้อกีต้าร์ต้องลองเสียง ลองอุ้ม ลองจับ  ผมก็แปลกใจทำไมถึงจองกีต้าร์โดยที่ยังไม่ได้ลองรู้สึกขัดต่อหลักการ

1.เพราะความเชื่อในน้าๆที่แนะนำ (ส่วนใหญ่จะมีความรู้ระดับนึงครับ ค่อนข้างน่าเชื่อถือ)
2.เพราะราคาที่ค่อนข้างถูก
3.ถึงได้มาแล้วไม่พอใจ ตลาดก็ยังต้องการ อยู่ดีครับ ขายต่อได้ง่าย
4.อยากลองครับ
5.ตื่นเต้นดีครับ วัดดวงแบบปลอดภัย เพราะอิงจากข้อด้านบน ^_^

และแม้ว่าสิ่งที่ได้มามันจะ ok อยู่  แต่ก็ยังถือคติ ลองก่อน ค่อยซื้อครับ ^_^  แต่ถ้าเป็นของน้าๆในนี้ที่คุ้นๆกันอยู่ ไม่ลองก็ได้ครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

pentorsack

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 20:49:42 »
ผมเองก็เห็นแรงเชียร์ สำหรับกีตาร์ยี่ห้อนี้ในเวป เลยวัดดวงสั่งรุ่น v6 dce  โดยที่ไม่เคยลองตัวจริงมาก่อน ปรากฎว่าไม่เป็นดังที่คิดฝันไว้ ดีที่ร้านค้าใจดีให้คืนของโดยที่หักลดราคาลงนิดหน่อย ผมว่าจงอย่าเชื่อใครง่ายๆก่อนที่จะได้ไปลองเล่นตัวจริงๆเสียก่อน
ยังไงแน่ครับ ผมอยากได้มาก veelah v1-dce แต่เห็นคอมเม้นนี้ชักกลัว กีตาร์ก็ไม่มีให้ลอง ราคาก็ไม่ได้ถูกสำหรับนักศึกษาขอตังแม่ใช้อย่างผม ตกลงดีจริงเปล่าครับน้า

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 21:22:42 »

ยังไงแน่ครับ ผมอยากได้มาก veelah v1-dce แต่เห็นคอมเม้นนี้ชักกลัว กีตาร์ก็ไม่มีให้ลอง ราคาก็ไม่ได้ถูกสำหรับนักศึกษาขอตังแม่ใช้อย่างผม ตกลงดีจริงเปล่าครับน้า

ต้องลองเองครับ ดีหรือไม่ เราเท่านั้นที่ตัดสินครับ น้าท่านอื่นๆก็แค่ให้ข้อมูลครับ ^_^

yamakita

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 21:51:21 »
[ยังไงแน่ครับ ผมอยากได้มาก veelah v1-dce แต่เห็นคอมเม้นนี้ชักกลัว กีตาร์ก็ไม่มีให้ลอง ราคาก็ไม่ได้ถูกสำหรับนักศึกษาขอตังแม่ใช้อย่างผม ตกลงดีจริงเปล่าครับน้า
[/quote]

ถ้าลองได้ก็ควรไปลองครับ แต่ถ้าหาลองไม่ได้ ลองดู Response ของคนที่เคยใช้ครับ จะให้ถูกใจ 100% เต็มทุกคนคงไม่มีเลยซักยี่ห้อเดียวในโลกนี้ครับ ผมดูเสียงส่วนใหญ่อ่ะครับ (ก่อนผมซื้อยี่ห้อนี้ ผม Search เป็น Weeks เพื่อดูความเห็นหลายๆท่าน เพราะผมไม่สามารถไปลองได้) และสมมติซื้อมาแล้วเกิดไม่ชอบ รุ่นนี้น้าก็ขาดทุนไม่มากหรอกครับ เผลอๆเสมอทุนก็เป็นไปได้ครับ

แต่เรื่องสำคัญคือ อย่าได้ไปคาดหวังว่ามันจะเทพสุดๆ จนเผลอไปคิดว่าเสียงมันต้องสู้กีต้าร์ราคาแพงๆ แบบแพงกว่าเป็นเท่าตัวหรือมากกว่า(Veelah แพงสุด ก็ไม่ถึง 2 หมื่น เวลาเทียบก็ควรเทียบกับกีต้าร์ในระดับราคาใกล้กันครับ) ควรคาดหวังแค่มันคุ้มกะตังค์ที่จ่ายหรือเปล่ามากกว่าครับโดยเทียบกับยี่ห้ออื่นๆด้วย

ASDFasdfASDF

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 21:56:35 »

1.เพราะความเชื่อในน้าๆที่แนะนำ (ส่วนใหญ่จะมีความรู้ระดับนึงครับ ค่อนข้างน่าเชื่อถือ)
3.ถึงได้มาแล้วไม่พอใจ ตลาดก็ยังต้องการ อยู่ดีครับ ขายต่อได้ง่าย
5.ตื่นเต้นดีครับ วัดดวงแบบปลอดภัย เพราะอิงจากข้อด้านบน ^_^

และแม้ว่าสิ่งที่ได้มามันจะ ok อยู่  แต่ก็ยังถือคติ ลองก่อน ค่อยซื้อครับ ^_^  แต่ถ้าเป็นของน้าๆในนี้ที่คุ้นๆกันอยู่ ไม่ลองก็ได้ครับ ^_^

ผมวัดแบบเนี่ยครั้งเดียวเข็ดเลย ^ ^ ที่โดนเป็น ukulele นะ ก็อย่างที่ว่าอืมราคาถูก แต่อะไรที่เราไม่ชอบเงิน 1000 นึงก็เสียดายครับ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 22:09:31 »
จากที่ผมเคยได้เป็นเจ้าของบ้างนะครับ

V1 om  เสียงดี ได้มาตรฐาน โน๊ตชัดเจน ทัชชิ่งเล่นไม่ยาก
ข้อดีของมันคือ ถ้าวัดระดับกีต้าราคาเท่ากันคือ 4000 นิดๆ คงไม่มีตัวไหนเสียงดี เล่นง่ายเท่านี้
แม้จะมือสองก็ตาม ในความคิดของผมนะครับ

V1 Dce เสียงผมกลับชอบ OM มากกว่า แต่เพิ่มอีก 1 พัน ได้ภาคไฟฟ้า ก็ยังมองว่า
โปร่งไฟฟ้า ราคา 5000 หน่อยๆ ไม่มีตัวไหนคุ้มค่าเท่า แม้แต่มือ 2 ครับ

แต่ถ้าเราเอาไปเปรียบกับตัวอื่นๆ ในราคาที่สูงกว่า ก็คงได้มิติไม่เท่า หรือเสียงอาจมีเสน่ห์ไม่เท่า
แต่สำหรับราคานี้กับกีต้าร์ใหม่ผมมองว่าค่อนข้างคุ้มค่าที่สุด ( ไม่ไปเทียบกับ Vintage japan มือสอง 20 กว่าปี )
ส่วนชอบไม่ชอบจะเป็นอีกเรื่องครับ

nco4433

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 22:19:25 »
จากที่ผมเคยได้เป็นเจ้าของบ้างนะครับ

V1 om  เสียงดี ได้มาตรฐาน โน๊ตชัดเจน ทัชชิ่งเล่นไม่ยาก
ข้อดีของมันคือ ถ้าวัดระดับกีต้าราคาเท่ากันคือ 4000 นิดๆ คงไม่มีตัวไหนเสียงดี เล่นง่ายเท่านี้
แม้จะมือสองก็ตาม ในความคิดของผมนะครับ

V1 Dce เสียงผมกลับชอบ OM มากกว่า แต่เพิ่มอีก 1 พัน ได้ภาคไฟฟ้า ก็ยังมองว่า
โปร่งไฟฟ้า ราคา 5000 หน่อยๆ ไม่มีตัวไหนคุ้มค่าเท่า แม้แต่มือ 2 ครับ

แต่ถ้าเราเอาไปเปรียบกับตัวอื่นๆ ในราคาที่สูงกว่า ก็คงได้มิติไม่เท่า หรือเสียงอาจมีเสน่ห์ไม่เท่า
แต่สำหรับราคานี้กับกีต้าร์ใหม่ผมมองว่าค่อนข้างคุ้มค่าที่สุด ( ไม่ไปเทียบกับ Vintage japan มือสอง 20 กว่าปี )
ส่วนชอบไม่ชอบจะเป็นอีกเรื่องครับ

คม ชัด ลึกมากครับน้า  รู้ลึก  รู้จริง เรื่องปิ้งย่าง...อิอิอิอิ ;D ;D ;D ;D

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 22:23:01 »

V1 om  เสียงดี ได้มาตรฐาน โน๊ตชัดเจน ทัชชิ่งเล่นไม่ยาก

คม ชัด ลึกมากครับน้า  รู้ลึก  รู้จริง เรื่องปิ้งย่าง...อิอิอิอิ ;D ;D ;D ;D
555 รอ vintage ตัวนั้นอยู่นะครับ น้าเกรียง ^ ^

ธรรมดา

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 23:07:05 »
สนับสนุนความเห็นที่ว่า ควรจะลองก่อนซื้อครับ
ต้องใจเย็น ๆ นะครับเงินทองไม่ได้หามาง่าย ๆ

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:53:38 »
ผมเองก็สนใจอยู่ แต่อ่านมาถึงตรงนี้ สรุปด้วยตัวเองได้ว่า ใครดวงดีก็ได้เสียงดี ใครดวงซวยก็ต้องเอามาแต่ง ตอนแรกผมก็มีความสนใจ แต่มาเริ่มไม่แน่ใจ ตั้งแต่ตอนที่เพื่อนผมได้มาแล้วมีปัญหาเรื่อง pu เสีย action สูง สุดท้ายต้องส่งไปเคลม และคงเป็นเพราะด้วยราคาที่ไม่สูงเมื่อเทียบกับคุณภาพ + แรงเชียร์ในเว๊บ ผมเชื่อว่าคนที่ซื้อส่วนใหญ่ก็คงไม่ใช่เป็นคนมีสตางค์(เพราะมีแรงเชียร์ในเว๊บว่าเป็นของดีราคาถูก) และคงจะต้องเก็บสตางค์นานพอดู ก็เลยวาดฝันไว้ก่อนว่าคงจะสุดยอด แต่พอไม่ได้ดังที่คาดก็อาจเซ็ง แล้วเลยมาขอรำพรรณตามประสาคนผิดหวัง ส่วนตัวแล้ว ผมมีทั้ง Baby Taylor และ Gs mini ซึ่งถือเป็นกีต้าร์ราคาสูง และไม่ผิดหวังเพราะดีสมราคาที่ต้องจ่ายไป ผมเองก็เก็บสตางค์อยู่พักใหญ่เหมือนกัน กว่าจะได้มา เพราะฉนั้น ของดีราคาถูกมีอยู่ในโลกแน่นอน แต่ต้องหาหน่อยและหายากมาก แต่ถ้ามีสตางค์ละก็ ของดีหาได้ง่ายเลย เอวัง....

โอ้  -O-"
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 15:05:05 »
ปัญหามันอยู่ที่ คาดหวังเกิน ความเป็นตัวตนของกีต้าร์เกินไป
มันก็ไม่ต่างจาก ผีหัวขาดล่ะจร้า   ตัวอยู่ทาง หัวอยู่อีกทาง

สำหรับ V1-OME มันยังถือเป็นกีต้าร์"กระจอก"อยู่
เป็นกีต้าร์สำหรับนักกีต้าร์มือใหม่ ราคาถูก  ราคาคุ้มค่ากับคุณภาพและเสียง ครับ
สำหรับเรา  แค่อยากได้ หัว slot เท่านั้นแหละ  เล่นไฟฟ้าได้พอทน..จบข่าว...

ส่วนเรื่องงาน เรื่องเสียง  ไม่ต้องพูดถึง  เราชอบอยู่แล้ว   
ดังนั้นสำหรับเรา จึงไม่หลุดจากวัตถุประสงค์ครับ   ไม่ต้องลอง  เอาตามสเปค

แต่บางคนถ้ามีวัตถุประสงค์ต้องการกีต้าร์คู่ใจ ทีเด็ด  อย่างนี้ยังไงต้องลอง  ต่อให้เป็น มาร์ติน เทเลอร์ ตัวเป็นแสน  ยังไงก็ต้องลอง
เราเคยลอง Taylor 814 limited  ลองยังไง ก็ไม่เข้าตาครับ   ไม่ fit-in
ทั้งๆที่มันเป็นเป็นกีต้าร์สุดยอดเลยนะนั่น

สรุปว่า อย่าคาดหวังมากจนคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงครับ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 16:04:02 »
ปัญหามันอยู่ที่ คาดหวังเกิน ความเป็นตัวตนของกีต้าร์เกินไป
มันก็ไม่ต่างจาก ผีหัวขาดล่ะจร้า   ตัวอยู่ทาง หัวอยู่อีกทาง

สำหรับ V1-OME มันยังถือเป็นกีต้าร์"กระจอก"อยู่
เป็นกีต้าร์สำหรับนักกีต้าร์มือใหม่ ราคาถูก  ราคาคุ้มค่ากับคุณภาพและเสียง ครับ
สำหรับเรา  แค่อยากได้ หัว slot เท่านั้นแหละ  เล่นไฟฟ้าได้พอทน..จบข่าว...

ส่วนเรื่องงาน เรื่องเสียง  ไม่ต้องพูดถึง  เราชอบอยู่แล้ว   
ดังนั้นสำหรับเรา จึงไม่หลุดจากวัตถุประสงค์ครับ   ไม่ต้องลอง  เอาตามสเปค

แต่บางคนถ้ามีวัตถุประสงค์ต้องการกีต้าร์คู่ใจ ทีเด็ด  อย่างนี้ยังไงต้องลอง  ต่อให้เป็น มาร์ติน เทเลอร์ ตัวเป็นแสน  ยังไงก็ต้องลอง
เราเคยลอง Taylor 814 limited  ลองยังไง ก็ไม่เข้าตาครับ   ไม่ fit-in
ทั้งๆที่มันเป็นเป็นกีต้าร์สุดยอดเลยนะนั่น

สรุปว่า อย่าคาดหวังมากจนคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงครับ
+ 1 like
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Martin B.Taylor

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 16:06:03 »
ตั้งความหวังไว้สูงมันมากถ้ามันไม่เป็นดังหวังย่อมผิดหวังมากเป็นธรรมดา  :(
สำหรับตัวของผมตั้งความหวังไม่สูงมากเพราะมันเป็นกีต้าร์พื้นๆกระจอก กระจอก ขอบไบด้งไบดิ้งอะไรก็ไม่มี โล้นๆ
แต่ชอบที่มันเป็นหัวแบบSlotและลำตัวเป็นOMครับ แค่นั้นจริงๆ
พอเห็นตัวจริงแล้วลองเล่นก็ชอบครับ ตีคอร์ดผมว่าก็ไม่ขี้เหร่นะ ;D มีคนมาขอซื้อต่อแล้วด้วย แต่ผมไม่ขายกะเก็บไว้เป็นสมบัตืให้ลูก ;D ;D
ก็ป้ายมันสวยอ่ะ อิอิ ::)

ส่วนเรื่องActionสูง ก็เป็นอย่างว่าไว้จริงๆ ของผมเปิดกล่องมาเล่นดูสักพักก็จัดการโมทันที ฝนทั้งนัททั้งแซดเดิ้ลจนพอใจ มันเป็นเรื่องธรรมดามากๆครับ
สำหรับผมหวังไม่มากตั้งแต่ต้นได้แค่นี้ก็เกินคุ้มแย้วจ้า  ;D ;D

มันจะไปได้ไกลแค่ไหนเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ รอดูต่อไปครับว่ามันจะทนเหมือนยามาฮ่าอ่ะเปล่า ???