Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบาย กีตาร์ veelah  (อ่าน 50052 ครั้ง)

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
Re: ขอระบาย กีตาร์ veelah
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:35:10 »

หน่ น้าหว่อง เกย์ มาเชียว..................อิอิ เกย์ทับ

เกย์ เฉยๆก็น่ากลัวแล้ว นี่เกย์ ทับ เลยเหรอครับ 555555
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 09:39:45 »
เสียงไม่สนว่ากัน ด้วยความภูมิใจล้วนๆๆๆ ที่ได้ครอบครอง ผมก็อยากได้ หง่ะ #_# ถ้าไม่ชอบลองลงขายดูซิครับ ผมจะดูว่าใครไวกว่ากัน อิอิ 5555+++

แค่คิดก็ช้ากว่าผมแล้วน้านนท์..............อิอิ
.. เข้ามาอิอิ ..กะสองน้าครับ .. เพราะคิดช้ากว่าผมทั้งฉองคนเลย .. อิอิ... :D
ผมคิดไว้ตั้งแต่เจ้าของกระทู้ยังไม่ตั้งกระทู้เลย 5555+

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:22:41 »
สำหรับผมถ้าไปลองแล้วไม่โดนรีวิวมาดีไงไม่ซื้อครับ ดังนั้นเชื่อหูเชื่อมือตัวเองดีสุด
แต่ผมเป็นกลุ่มต้นๆที่เอาเชื้อวีระออกมาแพร่นะครับตั้งแต่ V1-P
กีตาร์มีหลายทรงหลายเสียง อยู่ที่ชอบครับ ผมว่าน้าคงชอบเสียงตูมตามมากกว่ากรุ้งกริ้ง
ถ้าไม่ชอบคนรอช้อนมีเยอะครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:42:32 »
เสียงไม่สนว่ากัน ด้วยความภูมิใจล้วนๆๆๆ ที่ได้ครอบครอง ผมก็อยากได้ หง่ะ #_# ถ้าไม่ชอบลองลงขายดูซิครับ ผมจะดูว่าใครไวกว่ากัน อิอิ 5555+++

แค่คิดก็ช้ากว่าผมแล้วน้านนท์..............อิอิ
.. เข้ามาอิอิ ..กะสองน้าครับ .. เพราะคิดช้ากว่าผมทั้งฉองคนเลย .. อิอิ... :D
ผมคิดไว้ตั้งแต่เจ้าของกระทู้ยังไม่ตั้งกระทู้เลย 5555+
.. น้าน ... เดี๊ยวโดน เกย์.... ทับจริงๆนะจ๊ะ ...ลุงนนท์.. แฮ่ม.ม..มม..
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 16:48:37 »
จะขายเมื่อไร  บอกเราก่อนนะ

จะซื้อครับ

เพื่อนเราอยากได้มาก ด่าทุกวัน  ทำไมไม่สั่งให้บ้างงงง...
ก็เราจะไปรู้ได้ไงหว่า ว่ามันอยากได้

pong

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 17:03:52 »
ของผมไม่มีอะไรต้องปรับเลยครับ เดิมๆทุกอย่างยังเล่นได้สบายมือ เสียงก็สุดจะโอเคอ่ะครับ

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:23:45 »
กำ...มีญาติๆมาขอเข้าคิวซื้อต่อผมเพี๊ยบบบบเลย...ท่าน จขกท.โปรดอ่านและพิจารณาด้วยครับ....คือกีต้าร์ถึงเสียงดีแต่ไม่ถูกใจก็อย่าเก็บไว้เลยครับ...ขายไปคว้าของใหม่ดีกว่า .....

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:29:56 »
กำ...มีญาติๆมาขอเข้าคิวซื้อต่อผมเพี๊ยบบบบเลย...ท่าน จขกท.โปรดอ่านและพิจารณาด้วยครับ....คือกีต้าร์ถึงเสียงดีแต่ไม่ถูกใจก็อย่าเก็บไว้เลยครับ...ขายไปคว้าของใหม่ดีกว่า .....
โอ้ คิวหนึ่ง ถึงกับออกตัวเลย อะ อิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

KULAA_101

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 19:38:06 »
โอ้ คิวหนึ่ง ถึงกับออกตัวเลย อะ อิๆ

****....  ก็ผมได้โอกาสตรงไม่ได้จองกับเพื่อนนี้แหละน้าหำห้อย....เย๊ยยยย หำน้อย.....

nirhead

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 20:43:41 »
ผมตอนได้ v1d มาใหม่ลองครั้งแรกรู้สึกว่าพลาดเหมือนกัน เพราะมี f310 อยู่แล้ว เสียงสตรัม 310 ยังดีกว่าซะอีก ทั้งๆที่กะซื้อมาเล่นสตรัมคอร์ด
แต่พอว่างๆก็ลองเซทอัพดู ปรับแอคชั่นทั้ง แซดเดิ้ลทั้งนัท เสียงดีขึ้นมาก เล่นง่ายขึ้นเยอะ
ตอนนี้แล่นบ่อยพอๆกะตัวหลักเลย

Grhythm

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 20:56:39 »
แหม มีแต่คนอยากได้ทั้งนั้น ตอนเอามาขายไม่ยักกะ มีคนอยากซื้อกันนะครับ อิอิ ผมว่าผมขายถูกแล้วนา แปลกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:09:31 »
แหม มีแต่คนอยากได้ทั้งนั้น ตอนเอามาขายไม่ยักกะ มีคนอยากซื้อกันนะครับ อิอิ ผมว่าผมขายถูกแล้วนา แปลกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ขายได้รึยังครับ ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 21:39:55 »
ของที่ไม่ได้ลองก่อนซื้อ ย่อมมีโอกาสไม่ถูกใจเป็นธรรมดาครับ
เป็นได้ตั้งแต่ว่า เสียงเพราะของคนอื่น ดีของคนอื่น คนละความหมายกับของเรา
ไปจนถึงว่า ตัวที่เราได้มามันเป็นตัวที่แย่กว่าตัวที่คนอื่นเขาใช้กัน

ขอยืมคำของ แลนด์แอนด์เฮาส์ มาดัดแปลงครับ

"กีตาร์ ไม่ได้เห็นไม่ได้เลือก(ลอง) อย่าซื้อ" ครับ
:)

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 23:18:19 »
ของที่ไม่ได้ลองก่อนซื้อ ย่อมมีโอกาสไม่ถูกใจเป็นธรรมดาครับ
เป็นได้ตั้งแต่ว่า เสียงเพราะของคนอื่น ดีของคนอื่น คนละความหมายกับของเรา
ไปจนถึงว่า ตัวที่เราได้มามันเป็นตัวที่แย่กว่าตัวที่คนอื่นเขาใช้กัน

ขอยืมคำของ แลนด์แอนด์เฮาส์ มาดัดแปลงครับ

"กีตาร์ ไม่ได้เห็นไม่ได้เลือก(ลอง) อย่าซื้อ" ครับ

ถั่วต้วม นะคร๊าบ ^_^

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 01:07:37 »

อ้าว อ.น๊อค พูดแบบนี้ป๋าแก จะเป๋ ได้นะ คิว 1 รอหน้าประตูบ้านเลยนะหน่ะ

อิๆ คนไทย หัวใจรัก วิล่าห์
รักเธอนะ....กีต้าร์

Yatsunori

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:18:19 »
ผมก็ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆแหล่ะครับ ซื้อมาแล้ว ขายต่อแล้วไปเห็นว่าดีทีหลังก็เสียดายอีก หาทางทำให้มันเป็นได้ดั่งใจเราดีกว่าครับ รีดคุณภาพของมันออกมาน่าจะดีที่สุด
ไม่เริ่ม ก็ไม่รู้

facebook.com/zhimyth

the13th

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 19:47:24 »
ถ้าจะให้ผมพูดนะ ยาว 555+

1. กีตาร์ ทุกตัว ซื้อมาแล้ว ควรจะ ตั้ง action ก่อนครับ
อย่างน้อย ก็ต้องขันคอ หรือ ขัดแซดเดิลลงบ้างครับ "อย่าตัดสินกีตาร์ที่ action" เพราะ มันสามารถปรับใหม่ได้ ทั้งปรังเอง หรือ ส่งช่าง แค่ 300-500 บาท เท่านั้น
จากที่สังเกตุมา F310 จะปรับ action มา ค่อนข้างดี ประมาณว่า ซื้อมาแล้วเล่นได้เลย ไม่ต้องปรับเพิ่ม ถ้าเราเลือกกีตาร์ที่ action คนส่วนใหญ่ คงจะใช้แต่ F310 (เปรียบเทียบ)
เราซื้อกีตาร์ที่เสียงครับ ไม่ได้ซื้อที่ action

2. เราจะชินกับ ทรง และ ขนาด ของคอกีตาร์ ที่เราเล่นบ่อยที่สุด ณ ปัจจุบัน
บางคน(หลายๆคน) ชอบบอกว่า ควรจะเลือกกีตาร์ ตัวที่เราจับแล้วเราถนัด ซึ่งผมเห็นว่า มันไม่ถูกต้อง อยากที่บอกครับ เราจะชินกับตัวที่เราเล่นบ่อยที่สุดครับ
ก่อนหน้านี้ ผมใช้กีตาร์ ที่มีลักษณะคอ ที่ กว้าง แต่ บาง ผมรู้สึกว่า ถนัดมาก และตอนที่ผมซื้อกีตาร์ตัวใหม่ คอ มีลักษณะ หนา แต่ แคบ (กว่าตัวเดิม) ทำให้ผมเล่นกีตาร์ตัวใหม่ แล้วรู้สึกไม่ถนัด
แต่ตอนนี้ ผมกลับ ถนัดกีตาร์ตัวใหม่ มากกว่ากีตาร์ตัวเก่า ดังนั้น "อย่าตัดสินกีตาร์ที่ ทรง และ ลักษณะ ของคอ" เพราะเราจะชินกับมันไปเอง ถ้าเราเล่นมันทุกวัน
มิเช่นนั้น คน 1 คน ก็จะใช้กีตาร์ ได้แค่ ตัว เดียว หรือ ยี่ห้อเดียว หรือ ที่ทำทรงคอออกมา เหมือนกัน หรือ เหมือนตัวเก่าที่เราใช้อยู่ ครับ

3. กีตาร์แต่ละตัว จะเลือกสาย ที่เหมาะกับตัวมันเอง ตามความชอบของเจ้าของกีตาร์ครับ
สายแต่ละยี่ห้อ ให้เสียงไม่เหมือนกัน(ในวัสดุเดียวกัน และ เบอร์เดียวกัน) และ กีตาร์แต่ละรุ่น หรือ แต่ละยี่ห้อ จะทำออกมาให้ย่านเสียงที่แตกต่างกัน
บางตัวอาจได้แหลมเยอะ บางตัว อาจได้ทุ้มเยอะ และบางตัว อาจจะให้เสียงที่ บาลานซ์ ดี ดังนั้น คนแต่ละคน ชอบกีตาร์ที่มี บาลานซ์เสียง แตกต่างกัน
ดังนั้น เราควรจะเลือกสาย ให้เหมาะกับความชอบของเรา และ "อย่าตัดสินกีตาร์ กับสายที่แถมมา" เพราะ แค่เปลี่ยนสาย คาแลคเตอร์ของเสียงกีตาร์ตัวนั้น จะเปลี่ยนไปทันที
ที่กล่าวมา ยังไม่ได้แยกแยะ ระหว่าง PH/BZ กับ 80/20 และ ขนาดของสายที่ต่างกัน เลยครับ ยังมีลักษณะของเสียงที่แตกต่างกันไปอีกครับ
อย่างน้อย เราควรจะรู้ ว่ากีตาร์ตัวที่เราซื้อมา หรือ กำลังจะซื้อ มันใส่สาย ยี่ห้ออะไร เบอร์อะไร วัสดุแบบไหน
เพื่อเราจะได้รู้ว่า เราจะเปลี่ยนสายแบบไหนให้เสียงกีตาร์เป็นไปในแบบที่เราชอบ หรือ เหมาะกับเรา

4. วัสดุรับเสียง ให้เสียงที่แตกต่างกัน (นัท แซดเดิล บริจพิน)
เราจะสังเกตุว่า กีตาร์แต่ละตัว ให้เสียง ทุ้ม กลาง แหลม ซัสเทน แตกต่างกัน นั้นขึ้นอยู่กับ วัสดุ ของ นัท แซดเดิล บริจพิน ที่ใส่มาให้ด้วยครับ
กีตาร์บางตัวเป็น พลาสติก บางตัวเป็น กระดูก บางตัวเป็น TUSQ เราควรจะรู้ไว้ว่า กีตาร์ตัวนั้นๆ ใส่วัสดุชนิดไหนมาให้ เพื่อเป็นแนวทางในการปรับแต่งเสียง
และยังมีวัสดุอีกหลายชนิด เช่น งาช้าง เขี่ยวสิงโตทะเล ทองเหลือง(บริจพิน) เขาควาย(บริจพิน) และไม้เนื้อแข็งต่างๆ(บริจพิน)

5. อย่าตัดสิน กีตาร์ตัวหนึ่ง ด้วยกีตาร์อีกตัว หรือ อย่าตัดสิน กีตาร์ตัวเอง ด้วยกีตาร์คนอื่น
เพราะ เราอาจไม่รู้ว่า กีตาร์อีกตัวนั้น โมฯ อะไรไปบ้าง หรือ ใส่สายยี่ห้อไหน วัสดุอะไร และ นัท แซดเดิล บริจพิน เป็นวัสดุอะไร
เพราะจะทำให้เสียงไม่เหมือนกัน(แม้จะเป็นกีตาร์รุ่นเดียวกันก็ตาม) อาจทำให้เกิดการคิดมาก ว่ากีตาร์ตัวที่เราใช้อยู่ เสียงไม่ดี ขึ้นมาได้(เจอมากะตัว)
ทำให้เป็นเหตุให้เกิดการเสียงเงิน เพื่อซื้อกีตาร์ตัวใหม่ได้ครับ 555+
เช่น ผมเคยได้ยินกีตาร์ตัวนึง ซึ่งใส่สาย Elixir (แต่ตอนนั้นไม่รู้ และมารู้ทีหลัง) รู้สึกว่า เสียงมันสว่างใสกรุ้งกริ๊ง ดีจัง เมื่อเทียบกับกีตาร์ตัวเอง(ราคาพอๆกัน) เสียงกีตาร์ตัวเองกลับทึบไปเลย
ซึ่งในขณะนั้น กีตาร์ตัวเองใส่สาย DR ซึ่ง เสียงมันสุดขั้วกับ Elixir อยู่แล้ว (DR จะให้เสียงที่ ทุ้มนุ่มลึก) ทำให้ในใจก็ งิดๆ อยากได้กีตาร์ใหม่ ที่เสียงใสกรุ้งกริ๊ง
และต่อมาได้มีโอกาส ลองสาย Elixir จึงได้ "อ๋อ..." ขึ้นมาทันที เพราะ มันใสกริ๊งกริ๊ง เหลือเกินครับ "แค่สายคนละยี่ห้อ เกือบต้องถอยกีตาร์ใหม่ไปแล้วมั้ยเรา..."

ทั้งหมดนี้ อาจจะมีนอกเรื่อง หรือ ไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ไปบ้าง แต่คิดว่า อาจจะเป็นประโยชน์กับน้าๆมือใหม่หลายๆคนครับ
และทั้งหมดนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ โปรดใช้ วิจารณญาณ ในการรับชม ครับ

สุดยอดความรู้มากครับน้า ขอคาระวะ 1 จอก
~ ถ้าชีวิต คือ ทำนอง ... เธอก็เป็น ดัง คำร้อง ที่เพราะลึกซึ้งจับใจ ~

Biaj_man

• member
  • ไม่ได้โดนเลือกให้เล่น ..แต่เลือกที่จะเล่น
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 20:52:41 »
เนื่องจากพึ่งซื้อกีตาร์ veelah limited Thailand 2011 (V1-ome)
เริ่มแรกคือผม ไม่มีความรู้เกี่ยวกับกีตาร์ ยี่ห้อนี้เลย
เห็นคนพูดเยอะ(ในบอร์ดนี้และเพื่อนบ้าน) ว่ากีตาร์ยี่ห้อนี้เสียงคุ้มค่า

เมื่อต้นปีเลยดูๆ v1-p ไว้ แต่รอแล้วรอเล่าโทรหาที่ไหนก็ไม่มี
เลยตัดใจเพราะอยากได้หัว slot head เลยตัดสินใจซื้อ v1-ome
แต่ก็ซื้อโดยที่ไม่เคยลองและรู้เลยว่าเสียงมันเป็นยังไง
(เคยลอง v3 ที่ intermusic ก็เฉยๆ action ค่อนข้างสูงมาก)

พอผมได้กีตาร์ตัวนี้ พอได้เห็น
ผมชอบรูปร่างทุกๆอย่างของมันนะครับ
แต่พอดีดหรือจับคอร์ดเท่านั้นแหลลล.. แทบจะอยากเก็บใส่กล่อง(หรือเอาไว้โชว์ดี)
สายแข็ง และฝืดมาก (ปกติใช้สาย Elixir)
action สูงจนเล่นยากและปวดมือดูฝืนธรรมชาติยังไงก็ไม่รู้
ผมซื้อมา 7500นิดๆ รู้สึกว่ามันเกินราคาไปรึเปล่า
กีตาร์ yamaha F370 ยังเสียงน่าฟังกว่าด้วยซ้ำ

เนื่องจากเล่นเอง ช้ำเอง เลยให้เพื่อนลองเล่นและฟังดูบ้าง
บางคนที่เล่นไม่เป็น ก็บอกว่า เสียงไม่เพราะเลย O.O

ผมแค่อยากระบายนะครับ
เพื่อนคนไหนที่อยู่ 1 ใน 100 รูู้สึกยังไงกันบ้างครับ(แบบผมหรือเปล่า)
เพื่อนๆคนไหน โมและปรับทัชชิ่งยังไงบ้าง ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

ปล.กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการจะกระทบใครนะครับ ผมพูดและติ โดยความรู้สึกของผมเอง

ขายทิ้งเถอะครับ มันไม่ดีหรอก เชื่อผม  แต่ไม่ต้องขายให้ใครนะ ผมรับซื้อเอง เชื่อผมเหอะ อิๆ ๆๆ

Aip studio

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 20:55:36 »
จขกท หายเงียบเลย อิอิ^^

superodd

• member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:16:32 »
ผมเองก็สนใจอยู่ แต่อ่านมาถึงตรงนี้ สรุปด้วยตัวเองได้ว่า ใครดวงดีก็ได้เสียงดี ใครดวงซวยก็ต้องเอามาแต่ง ตอนแรกผมก็มีความสนใจ แต่มาเริ่มไม่แน่ใจ ตั้งแต่ตอนที่เพื่อนผมได้มาแล้วมีปัญหาเรื่อง pu เสีย action สูง สุดท้ายต้องส่งไปเคลม และคงเป็นเพราะด้วยราคาที่ไม่สูงเมื่อเทียบกับคุณภาพ + แรงเชียร์ในเว๊บ ผมเชื่อว่าคนที่ซื้อส่วนใหญ่ก็คงไม่ใช่เป็นคนมีสตางค์(เพราะมีแรงเชียร์ในเว๊บว่าเป็นของดีราคาถูก) และคงจะต้องเก็บสตางค์นานพอดู ก็เลยวาดฝันไว้ก่อนว่าคงจะสุดยอด แต่พอไม่ได้ดังที่คาดก็อาจเซ็ง แล้วเลยมาขอรำพรรณตามประสาคนผิดหวัง ส่วนตัวแล้ว ผมมีทั้ง Baby Taylor และ Gs mini ซึ่งถือเป็นกีต้าร์ราคาสูง และไม่ผิดหวังเพราะดีสมราคาที่ต้องจ่ายไป ผมเองก็เก็บสตางค์อยู่พักใหญ่เหมือนกัน กว่าจะได้มา เพราะฉนั้น ของดีราคาถูกมีอยู่ในโลกแน่นอน แต่ต้องหาหน่อยและหายากมาก แต่ถ้ามีสตางค์ละก็ ของดีหาได้ง่ายเลย เอวัง....