Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบาย กีตาร์ veelah  (อ่าน 50050 ครั้ง)

Traveler

• member
Re: ขอระบาย กีตาร์ veelah
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:35:56 »
อย่าเพิ่งขาย ให้ลองตามนี้ก่อน
1. ถอด นัท และ แซดเดิ้ล ชุดที่ติดมากับกีต้าร์เก็บไว้ก่อน
2. ซื้อ นัท แซดเดิ้ลมาใหม่ 1 ชุด
    ทีนี้ ยำเลยครับ ลองตั้ง แอคชั่นเอง ดูวิธีการตั้งที่หน้าเวบ อยากลองอะไร ลองได้เลย
3. หาสาย Phospher Bronze เบอร์ 11 ของ D'Ad มาใส่
4. กรณีที่เจอ Dead Note ลงทุนเพิ่มอีก 30-40 บาท เอาเหรียญ 10 แปะ (ลองหาตำแหน่งเอา ที่ลองแล้วตรงบริเวณ ปลายบริดจ์ทั้งสองฝั่ง น่าจะโอเคที่สุด     สูตรนี้ใช้กับกีต้าร์ไม้เนื้อแข็งที่หนาไม่ค่อยได้ผลครับ) หรือลองปรับความสูงของสายเพิ่มอีกนิด โดยการขันคอ เท่าที่ทดลอง Action สูง Dead Note จะเกิดน้อยกว่า
ทั้งหมดที่กล่าวมา มาจากการทดลองเองโดยตรง 

เสียง V1 จะคนละแนวกับ F370 นะครับ
F370 น่าจะทุ้ม นุ่มลึกกว่า (ผมเอา FG-332 เป็นเกณฑ์ และคิดว่า Yamaha แทบทุกตัวมีคาแรคเตอร์เหมือนกัน)   ส่วน V1 จะออกเป็นเม็ดชัดเจนกว่า

ลองเล่นดูใหม่อีกที  ถ้ายังไม่ถูกใจ ขายครับ คนรอคิวเยอะ

tao

• member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:51:45 »
ลองปรับแต่ง ใหม่อีกที่นะครับ  ของผม ตัว ลิมิเต็ด ใช้ได้เสียงดี ไม่มีปัญหา ใด ๆ กวนใจเลยครับ

ใช้ไปซื้อโซดาได้เป่า.5555

อยากฟังเสียงจังเลย

dream

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:09:18 »
มีคนมาบ่นแล้ว แต่อย่างที่น้าๆ แนะนำนั้นแหละ ถ้าได้ Veelah Lot 2 มาจะร้องมากว่านี้ ยี้ห้ออื่นที่แพงกว่านี้ผมยังต้องให้ช่างช่วยปรับเลย ถ้าเอามาเทียบกับ F310 ก็คงไม่ได้ เรื่องเสียงผมว่า Veelah ดีกว่านะ แต่่ที่เป็นทรง OM การตีคอร์ดก็คงไม่มันเท่า ขอยืนกระต่ายขาเดียวว่าถ้าปรับแต่งแล้วดีกว่าแน่นอน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:27:29 »
ลงขายโลด ครับ
Line id: 081-8718003

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:34:43 »
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:39:30 »
ลงขายโลด ครับ
ไม่เกินครื่งชั่วโมง ออก ครับ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:42:43 »

ใช้ไปซื้อโซดาได้เป่า.5555

อยากฟังเสียงจังเลย
ว่าง ๆ จะเข้าไปหานะครับ พี่เต๋า   ช่วงนี้งานเยอะมาก
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 13:04:18 »
เนื่องจากพึ่งซื้อกีตาร์ veelah limited Thailand 2011 (V1-ome)
เริ่มแรกคือผม ไม่มีความรู้เกี่ยวกับกีตาร์ ยี่ห้อนี้เลย
เห็นคนพูดเยอะ(ในบอร์ดนี้และเพื่อนบ้าน) ว่ากีตาร์ยี่ห้อนี้เสียงคุ้มค่า

เมื่อต้นปีเลยดูๆ v1-p ไว้ แต่รอแล้วรอเล่าโทรหาที่ไหนก็ไม่มี
เลยตัดใจเพราะอยากได้หัว slot head เลยตัดสินใจซื้อ v1-ome
แต่ก็ซื้อโดยที่ไม่เคยลองและรู้เลยว่าเสียงมันเป็นยังไง
(เคยลอง v3 ที่ intermusic ก็เฉยๆ action ค่อนข้างสูงมาก)

พอผมได้กีตาร์ตัวนี้ พอได้เห็น
ผมชอบรูปร่างทุกๆอย่างของมันนะครับ
แต่พอดีดหรือจับคอร์ดเท่านั้นแหลลล.. แทบจะอยากเก็บใส่กล่อง(หรือเอาไว้โชว์ดี)
สายแข็ง และฝืดมาก (ปกติใช้สาย Elixir)
action สูงจนเล่นยากและปวดมือดูฝืนธรรมชาติยังไงก็ไม่รู้
ผมซื้อมา 7500นิดๆ รู้สึกว่ามันเกินราคาไปรึเปล่า
กีตาร์ yamaha F370 ยังเสียงน่าฟังกว่าด้วยซ้ำ

เนื่องจากเล่นเอง ช้ำเอง เลยให้เพื่อนลองเล่นและฟังดูบ้าง
บางคนที่เล่นไม่เป็น ก็บอกว่า เสียงไม่เพราะเลย O.O

ผมแค่อยากระบายนะครับ
เพื่อนคนไหนที่อยู่ 1 ใน 100 รูู้สึกยังไงกันบ้างครับ(แบบผมหรือเปล่า)
เพื่อนๆคนไหน โมและปรับทัชชิ่งยังไงบ้าง ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

ปล.กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการจะกระทบใครนะครับ ผมพูดและติ โดยความรู้สึกของผมเอง

.. ผมเป็นเจ้าของ 1 ใน 20 ของใส้ติ่งนะครับ .. จากกีต้าร์ตัวเอง ตอนแรกที่รับมา
..1 สายสูง
..2 เสียงยังไม่ค่อยเท่าไหร่ ดังนั้นผมจึง
.. ปรับความสูงของสายลงมาเท่าที่ตัวเองชอบเพื่อให้เล่นง่ายไม่เมื่อยนิ้ว เมื่อยมือ พร้อมทั้งเปลี่ยน Saddle จากเดิมที่เป็นพลาสติดไปเป็นกระดูกของน้าตะวัน ซะ ...
( ตอนนี้รอBridge pin ไม้ ครับ )
สำหรับสายยังคงใช้ของเดิมที่ติดมากับกีต้าร์ ถึงวันนี้เล่นแทบจะทุกวัน เพื่อเป็นการเบิร์นไม้หน้า ให้ตอบสนองการสั่นของสาย ..
ถึงวันนี้ผมชอบมันครับ เสียงมันไม่เหมือน om ที่มีอยู่ มันออกสากๆ ดิบๆ แต่ไพเราะ ผมว่าเสียงดีกว่าตัวที่น้าเคี้ยว ทดสอบในหน้าเวปด้วยนะครับ
ซึ่งน่าจากการปรับ เปลี่ยน .. สรุปว่า ลองทำตามที่ผมทำ และให้เวลามันสักหน่อยเชื่อว่าจะดีขึ้นแน่นอนครับ ( แต่จะชอบหรือเปล่า เป็นอีกเรื่องนะครับ )
 อย่างที่น้าเบียร์บอก กีต้าร์ทรงนี้ ตีคอร์ดไม่สนุกเท่าทรง D ครับ
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

CHOPPER_F

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 13:16:21 »
OM มันไม่เหมาะกับตีคอร์ด จะเทียบกับทรง D ไม่ได้หรอก

ถ้ายังไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วสับซะเละขนาดนี้ ก็ขายเลย คนรอเยอะ 55555+

ปล. ถ้าจะเอาไว้ตั้งโชว์จริงๆ ก็ไม่มีคำบรรยาย บอกเลยว่าน่าเสียดาย

มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
☆--» Mini ShoPPeR ♫~*

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 14:01:27 »

หลากหลายความคิดเห็น ดีครับ  ส่วนตัวเห็นตาม น้าโก้ 

เช่น ใครที่ชอบเล่นกีต้าร์ ในแนว ตีคอร์ด + ร้องเพลง  หากมาเล่นกีต้าร์ตัวที่มีราคาสูงที่สุดของผม ที่ปรับแอคชั่น สำหรับ Finger Picking Style ก็จะบอกว่า กีต้าร์ ไม่ดี ครับ

รุ่น ไทยแลนด์ ลิมิดเตท  สั่งไว้  2  ตัว  โดยเพื่อน   หักคอไปแล้ว  1  ตัว

เหลืออีก  1  ตัว  ยังไม่ได้แกะกระดาษสีน้ำตาล  หุ้มสายออก  ซักที

เดี๋ยวต้องกลับไปดูว่า  มันเป็นอย่างที่น้า ๆ แสดงความเห็นกัน หรือไม่

เห็นกีต้าร์แล้ว มันสวยงาม อยากเก็บสะสมไว้ดูมากกว่า  ยิ่งมันนอนอยู่ใน Hard Case  ของ Veelah ดูมันขลัึง ๆ มาก ๆ ยังไงชอบกล

Finger Picking Style

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 14:05:30 »

หลากหลายความคิดเห็น ดีครับ  ส่วนตัวเห็นตาม น้าโก้ 

เช่น ใครที่ชอบเล่นกีต้าร์ ในแนว ตีคอร์ด + ร้องเพลง  หากมาเล่นกีต้าร์ตัวที่มีราคาสูงที่สุดของผม ที่ปรับแอคชั่น สำหรับ Finger Picking Style ก็จะบอกว่า กีต้าร์ ไม่ดี ครับ

รุ่น ไทยแลนด์ ลิมิดเตท  สั่งไว้  2  ตัว  โดยเพื่อน   หักคอไปแล้ว  1  ตัว

เหลืออีก  1  ตัว  ยังไม่ได้แกะกระดาษสีน้ำตาล  หุ้มสายออก  ซักที

เดี๋ยวต้องกลับไปดูว่า  มันเป็นอย่างที่น้า ๆ แสดงความเห็นกัน หรือไม่

เห็นกีต้าร์แล้ว มันสวยงาม อยากเก็บสะสมไว้ดูมากกว่า  ยิ่งมันนอนอยู่ใน Hard Case  ของ Veelah ดูมันขลัึง ๆ มาก ๆ ยังไงชอบกล

กระดาษหุ้มสายยังอยู่ นี่น้ายังไม่ได้ฟังเสียงมันเลยหรือครับ   อดใจไหวได้ไงครับเนี่ย  o.O'
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 14:37:39 »

กระดาษหุ้มสายยังอยู่ นี่น้ายังไม่ได้ฟังเสียงมันเลยหรือครับ   อดใจไหวได้ไงครับเนี่ย  o.O'

ก็น้ากวาง โดน custom เข้าไปไงครับ ช่วงนั้นพอดี วีร่าเลยต้องนอนแห้งอยู่ในกล่อง 555+
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 16:06:58 »
ขาย แล้ว ไปซื้อ V1D ครับ รับรองถูกใจขา ตีคอร์ด ยอด สาวแน่นอน.....เหอๆ  2อาทิตย์ก่อน ไปลองมา อยากเสียตัง จริงๆ แต่ ท้องมันป่อง 2 ตัว เลย....เหอๆ
facebook/seksak.s

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 16:17:00 »
เสียงไม่สนว่ากัน ด้วยความภูมิใจล้วนๆๆๆ ที่ได้ครอบครอง ผมก็อยากได้ หง่ะ #_# ถ้าไม่ชอบลองลงขายดูซิครับ ผมจะดูว่าใครไวกว่ากัน อิอิ 5555+++

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 16:54:12 »
เสียงไม่สนว่ากัน ด้วยความภูมิใจล้วนๆๆๆ ที่ได้ครอบครอง ผมก็อยากได้ หง่ะ #_# ถ้าไม่ชอบลองลงขายดูซิครับ ผมจะดูว่าใครไวกว่ากัน อิอิ 5555+++

แค่คิดก็ช้ากว่าผมแล้วน้านนท์..............อิอิ

ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ

• member
  • ⓘⓟⓞⓝ ⓐⓒⓞⓤⓢⓣⓘⓒ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 21:21:46 »
สาย Elixir อ่านว่าอะไรครับ อี ลิก เซอร์ หรือเปล่าครับ

ว่าจะลองไปซื้อมาใส่ อยากรู้ว่า กรุ้งกริ๊ง มันเป็นยังไง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 22:17:20 »
เนื่องจากพึ่งซื้อกีตาร์ veelah limited Thailand 2011 (V1-ome)
เริ่มแรกคือผม ไม่มีความรู้เกี่ยวกับกีตาร์ ยี่ห้อนี้เลย
เห็นคนพูดเยอะ(ในบอร์ดนี้และเพื่อนบ้าน) ว่ากีตาร์ยี่ห้อนี้เสียงคุ้มค่า

เมื่อต้นปีเลยดูๆ v1-p ไว้ แต่รอแล้วรอเล่าโทรหาที่ไหนก็ไม่มี
เลยตัดใจเพราะอยากได้หัว slot head เลยตัดสินใจซื้อ v1-ome
แต่ก็ซื้อโดยที่ไม่เคยลองและรู้เลยว่าเสียงมันเป็นยังไง
(เคยลอง v3 ที่ intermusic ก็เฉยๆ action ค่อนข้างสูงมาก)

พอผมได้กีตาร์ตัวนี้ พอได้เห็น
ผมชอบรูปร่างทุกๆอย่างของมันนะครับ
แต่พอดีดหรือจับคอร์ดเท่านั้นแหลลล.. แทบจะอยากเก็บใส่กล่อง(หรือเอาไว้โชว์ดี)
สายแข็ง และฝืดมาก (ปกติใช้สาย Elixir)
action สูงจนเล่นยากและปวดมือดูฝืนธรรมชาติยังไงก็ไม่รู้
ผมซื้อมา 7500นิดๆ รู้สึกว่ามันเกินราคาไปรึเปล่า
กีตาร์ yamaha F370 ยังเสียงน่าฟังกว่าด้วยซ้ำ

เนื่องจากเล่นเอง ช้ำเอง เลยให้เพื่อนลองเล่นและฟังดูบ้าง
บางคนที่เล่นไม่เป็น ก็บอกว่า เสียงไม่เพราะเลย O.O

ผมแค่อยากระบายนะครับ
เพื่อนคนไหนที่อยู่ 1 ใน 100 รูู้สึกยังไงกันบ้างครับ(แบบผมหรือเปล่า)
เพื่อนๆคนไหน โมและปรับทัชชิ่งยังไงบ้าง ช่วยบอกกันด้วยนะครับ

ปล.กระทู้นี้ไม่ได้ต้องการจะกระทบใครนะครับ ผมพูดและติ โดยความรู้สึกของผมเอง

ยินดีต้อนรับนะครับ
สำหรับ Veelah ผมเองใช้ V1-DCE อยู่ครับ เมื่อได้กีต้าร์มาใหม่ๆ ตัวของผมเป็นสาย D'ad ธรรมดา ผมจึงเปลี่ยนเป็นสาย EXP และเช็คคอปรากฏว่าค่อนข้างตรงและใช้ได้ดีอยู่แล้ว  จึงเคาะนัทออกมาฝนลงเพียงเล็กน้อย หลังจากนั้นก็ถอดแซดเดิ้ลมาฝนให้ต่ำลงบ้าง จูนเสียงแล้วทดลองเล่นดู ปรากฏว่าได้ทั้งแอคชั่นและทั้งเสียงที่ถูกใจมากครับ และยืนยันว่าตัว V1-DCE ถ้าได้ปรับแอคชั่นให้ถูกต้องแล้ว ใช้ได้ทีเดียว เสียงค่อนข้างดีมากด้วยครับ  

BanNongThum

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 22:40:40 »

ผมเล่นยังไม่เก่ง ฟังยังไม่ออกเท่าไร แต่ว่าราคาและสเปค เห็นแล้วก็อยากไ้ด้ครับ

pisit5924

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 07:42:07 »

แค่คิดก็ช้ากว่าผมแล้วน้านนท์..............อิอิ
.. เข้ามาอิอิ ..กะสองน้าครับ .. เพราะคิดช้ากว่าผมทั้งฉองคนเลย .. อิอิ... :D
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:37:12 »

.. เข้ามาอิอิ ..กะสองน้าครับ .. เพราะคิดช้ากว่าผมทั้งฉองคนเลย .. อิอิ... :D

หน่ น้าหว่อง เกย์ มาเชียว..................อิอิ เกย์ทับ