Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากร้อง+เล่นตามร้านอาหารต้องฝึกแบบไหน และต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ  (อ่าน 11398 ครั้ง)

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
เอ่ออออ .. ขอบคุณนะครับ ผมพิมพ์ไปเรื่อย ๆ คิดอะไรออกก็พิมพ์ พอพิมพ์เสร็จมาดู แม่งเยอะหวะ!! ขอบคุณที่มีคนตั้งใจอ่านครับ ^3^
สุดยอดเลยครับน้า ไม่ใช่ง่ายๆเลยนะเนี่ย ความฝันผมรุ้สึกว่ามันไกลจัง
ขอบคุณน้า Aum_GuitarNoob มากครับ

ความจริงแล้วใช้การสั่งสมจะดีกว่าครับ เพราะผมตอนเริ่มเล่นแรก ๆ ก็ไม่ได้ครบทุกอย่างที่พูดมาครับ ก็เล่นเขิล ๆ บ้าง แต่สิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้คือความเป็นธรรมชาติครับ

อย่าไปเกร็งอย่าไปตื่นครับเวลาอยู่บนเวที เนี่ยแหละจะเป็นจุดหลักของนักดนตรีเล่นหากิน ค่อย ๆ เก็บเกี่ยวไปเราจะเจอเหตุการณ์อะไรมากมายครับ ก็เอามาเป็นประสบการณ์

หรือไม่ก็คิดซะว่าเหมือนเราทำงานครับ ทำงานในสำนักงานเขายังมีจัดให้เราไปดูงานนอกสถานที่ นี่ก็เช่นกัน เราควรไปดูคนที่เก่งกว่า คนที่เค้าเป็นมืออาชีพว่าเค้าเล่นอะไรยังไง การพูดจาแบบไหน นำกลับมาปรับใช้ เหมือนการไปดูงานของบริษัทต่าง ๆ นั่นแหละครับ

**ส่วนเรื่องการเริ่มต้น ผมรู้ว่าหลาย ๆ คนอยากเล่นกลางคืนไม่รู้จะเริ่มยังไง จะติดต่อยังไง ง่าย ๆ เลยครับ ถ้าเริ่มต้นอย่าเพิ่งดูร้านที่เค้าดนตรีโหด ๆ แน่น ๆ เอาที่คิดว่าเราต่ำกว่าเขาไม่มาก(หรือถ้าเดินสายแข็งสายโหดก็จัดเลยครับร้านดัง ๆ เพื่อวัดพลัง เอิ้ก ๆ) พอเข้าไปถึงอย่ายืนเอ๋อ ยืนทำเป็นกล้า ๆ กลัว ๆ "เฮ้ยเข้าดีป่าววะ" เข้า ๆ ออก ๆ อยู่หน้าร้าน เดินมาถึงถ้าไม่รู้ถามใครเดินบอกเด็กเสิร์ฟเลย "มาติดต่อออดิชั่นครับ" เด๋วเด็กเสริฟจะพาเราไปหาคนที่มีหน้าที่รับผิดชอบในส่วนนี้เอง เช่น เจ้าของร้าน คนทำซาว คนจัดการเรื่องนักดนตรี เป็นต้น ก็คุยกะเค้าเลย ในเรื่องการคุยไม่มีอะไรมากเราไม่ต้องยิงคำถาม เค้าจะถามเราเอง เล่นแนวไหน กี่คน มีอะไรบ้าง กี่ชิ้น แล้วก็จะนัดวันเวลาออดิชั่น ไม่ก็จะถามว่าตอนนี้พร้อมเลยไหมก็ขึ้นเลยอะไรแบบนี้ .. พอขึ้นแล้วเซตอะไรเรียบร้อยแล้วก็จะพูดก่อนค่อยเล่น หรือเล่นเพลงนึง พอจบแล้วค่อยพูดอันนี้ก็แล้วแต่ แต่ผมคิดว่าการออดิชั่นไม่ควรให้ทางร้านมาสั่งเราว่าพอละ อีก1/2/3เพลงก็ลงได้ แบบนี้ไม่เอา หาไว้เลย 5 เพลงที่คิดว่าเด็ด ๆ พอหมด 4 เพลงก็บอกประกาศเลย ทิ้งไว้อีกซักเพลงแล้วกันครับ อาจจะมีโอกาสได้พบกันใหม่อะไรก็ว่าไป คือเราต้องตัดบทเอง

**ถ้าออดิชั่นไม่ติด ส่วนมากจะมาแบบว่าขอเบอร์ติดต่อกลับ แต่ถ้าติดก็จะถามนั่นนี่+ระบุวันให้ลงเลย แต่ถ้าไม่ติดสิ่งที่สำคัญคือไม่ต้องมานั่งกลุ้มไม่ต้องมานั่งเสียใจครับ อย่าไปท้อ!! เพราะของแบบนี้มันมีหลายเหตุผล ไม่ใช่เพราะเราไม่เก่งอย่างเดียว เหตุผลต่าง ๆ ก็เช่น ดนตรีไม่เหมาะกับร้าน/เล่นเก่งแต่ก็สู้วงอื่นที่เขามีไม่ได้/เค้าอยากได้เราแต่วงที่มีอยู่เต็มและก็ตัดสินใจบีบใครออกไม่ได้ ฯลฯ มากมายครับ เพราะฉะนั้นฮึดเท่านั้น ถ้าใจรักอย่าไปท้อ!!

.....ขอโทษอีกรอบ พิมพ์เพลินยาวอีกละ -*- ยาวทุกอัน.....

น้าหมู นี่ตัวจริงเรื่อง ปิ้งย่าง เลยครับ

เห็นด้วยเลยครับท่านหัวหน้าผู้เก่งจริงเรื่องต้มกลั่น เอิ๊กๆๆๆ........
ยุค 3g แล้ว ผมเห็นหลายคนพก ipad จริงๆนะ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Aum_GuitarNoob

• member
น้ากระบี่ไร้วรยุทธ์ อย่ามาดูผมเลยครับ ก็มั่วๆไปตามประสามวยวัด ผมไม่ได้มีทฤษฎีดนตรีอะไรเลยครับความจริง อาศัยครูพักลักจำ ที่ผมเล่นกลางคืนเพราะรยได้เสริมและผ่อนคลายความตรึงจากการทำงานกลางวันครับไม่ได้เล่นเหมือนพวกที่เค้าประกวดเอารางวัลพวกเทพๆ ถ้าจะดูเจ๋งๆผมแนะนำไปร้าน Saxophone ตรงอนุสาวรีย์ชัยครับผม นั่นแหละดนตรีของแท้

ผมก็จะเล่นตามนอกเมืองสะส่วนใหญ่เพราะใกล้บ้าน พวกพุทธมณฑลสาย 1 หนองแขม ในเมืองก็มีบ้างแต่ที่ปลื้มที่สุดก็ที่ห้องอาหาร Retro Live Cafe ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เล่นต่อจากน้าเขี้ยวน้าบังแห่งบ้านไม้เรา เอิ้กๆ หนักใจเลยหละเล่นต่อจากแก เพราะแกสองคนสุดยอดขุมพลังประสานเสียง ผมเล่นเสาร์สองทุ่มครับ..

TOM1869

• member
น้า Aum_GuitarNoob ยอดเลยครับ นี่ แหละ ดีกว่า ทฤษฎี ที่ไหนอีก  ประสบการณ์  จริงเลยครับ
Line id: 081-8718003

lambretta

• member
โอ้ววววววว ขอบคุณน้า Aum_GuitarNoob มากเลยคับ  ผมก็อีกคนที่อยากจะเล่นกลางคืนเหมือนกัน อยากลองเหมือนกันแต่ไม่รู้จะเริ่มยังงัยนี่ละ เพราะไม่มีประสบการณ์เลยย