Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อความรู้ Martin D-28 มีคัดเกรดไม้หลังไหมครับ  (อ่าน 1918 ครั้ง)

mengcomscience

• member
Martin D-28 มีคัดเกรดไม้หลังไหมครับ พอดีผมซื้อ D-28 มาใหม่เห็นเกรนไม้หลังกีต้าร์ของผมมันโค้งไปมาไม่ตรงแค่สงสัยเฉยๆครับเผื่อมีน้าๆท่านไหนรู้บอกให้ผมได้หายสงสัยครับ.

กฤษณ์

• member
Martin แบ่ง indian rosewood back and side เป็น 2 เกรดคือ D2 และ D4 ครับ Style 40+ จะใช้เกรด D4

Moo_008

• member
สำหรับผมเห็นว่าสวยดีไปอีกแบบครับ

กฤษณ์

• member
ตามปกติ Martin ไม่ค่อยใช้ไม้ curved grain เพราะผมไม่เคยมีเลยซักต้ว ยินดีด้วยที่ใด้ครอบครองของหายากครับ

ผมเคยตอบเรื่องเกรดของ rosewood ใว้ในกระทู้นี้ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=71123.0

• member
ขอบคุณมากครับ ได้ข้อมูลเพียบเลยครับ

กฤษณ์

• member
ตั้งแต่ก่อตั้งบริษัทในปี 1833 Martin ใช้แต่ quarter-sawn rosewood ที่ลายปีค่อนข้างตรงเพราะเขาเชื่อว่ามันให้ resonance ดีที่สุดและแข็งแรงสุดแต่สมัยนี้ผู้บริโภคเริ่มเรียกร้องหาไม้ rosewood ลายสวยๆกัน ทาง Martin ก็เลยต้องตอบสนองด้วยการใช้ไม้ที่ลายปีไม่เป็นเส้นตรงและไม้ slab-sawn ที่เขาเรียกว่า wild grain indian rosewood ตามความต้องการของตลาด

ตัวอย่างของ Martin ที่ใช้ wild grain  indian rosewood

D-28 ของเจ้าของกระทู้น่าจะเป็นตัวอย่างของ Martin ยุคใหม่ที่ไม่มีทายาทของ C.F. Martin เป็นผู้บริหารอีกแล้วครับ

• member
ถึงว่าสิครับน้า D-28 ผมนี่ขึ้นราคาหลักแสนแล้วครับ เปลี่ยน CEO ขึ้นราคาเลยครับ อยากผ่อน 0% สัก 60 เดือน 555.

Tonies

• member
กีตาร์ของ จขกท. ปีไหนเหรอครับ?

• member
น่าจะ 2021 ครับ S/N 2493398

Tonies

• member
ปี 2021 จริง ๆ ด้วยครับ ใหม่สดเลย ไม่รู้ว่าตัวอื่นในปีเดียวกันนี้ ลายจะเป็นแบบนี้เหมือนกันหรือเปล่า ถ้าไม่มี แสดงว่าของคุณเป็นของหายากอย่างที่พี่กฤษณ์บอกแล้วล่ะครับ.. ;)

กฤษณ์

• member
Indian Rosewood ที่ลายปีเป็นเส้นโค้งน่าจะเป็น new normal ของ Martin ในปี 2021 ไปแล้วเพราะผมเจอหลายตัวในเว็บ

gttle

• member
ไม่ได้ตามนานเพิ่งรู้ว่า martin เปลี่ยนผู้บริหารไปแล้ว ... แล้วคนจากตระกูลเดิมยังเหลืออยู่ไหมครับหรือขายหุ้นออกไปหมดเลย

กฤษณ์

• member
ไม่ได้ตามนานเพิ่งรู้ว่า martin เปลี่ยนผู้บริหารไปแล้ว ... แล้วคนจากตระกูลเดิมยังเหลืออยู่ไหมครับหรือขายหุ้นออกไปหมดเลย

Chris Martin IV เกษียณอายุตัวเองหลังจากดำรงตำแหน่งประธานเจ้าหน้าที่บริหาร (CEO) ของ Martin มา 35 ปี (1986-2021) และจ้างคนนอกคือนาย Thomas Ripsam จากบริษัทตรวจสอบบัญชี Pricewaterhousecoopers มานั่งตำแหน่ง CEO แทน

การเปลี่ยนแปลงผู้บริหารมาใช้คนนอกของ Martin ครั้งนี้น่าจะเป็นการเตรียมตัวนำบริษัทเข้าไปลิสต์ในตลาดหลักทรัพย์ในอนาคตอันใกล้เพราะเขามีลูกสาวคนเดียวคือ Claire ที่อายุเพียง 16 ขวบจึงไม่มีผู้สืบทอดธุรกิจของครอบครัว

Chris Martin IV เพิ่งทราบว่าเขาเป็นมะเร็งในกระเพาะปัสสาวะและภรรยาเขาก็เป็นมะเร็งเต้านมเขาจึงต้องการพักผ่อนและรักษาตัว ตำนานของครอบครัว Martin ก็น่าจะสิ้นสุดลงแล้วครับ

อีกหนึ่งตำนานของคนสร้างกีตาร์โปร่งที่กำลังจะสิ้นสุดลงก็คือ Taylor Guitars ครับ

• member
Taylor Guitars เกิดอะไรขึ้นหรือครับน้ากฤษณ์...

กฤษณ์

• member
Taylor Guitars เกิดอะไรขึ้นหรือครับน้ากฤษณ์...

ผุ้ก่อตั้ง Taylor Guitars คือ Bob Taylor ที่เป็นคนสร้างกีตาร์และ Kurt Listug ที่เป็นคนขายนั้นปีนี้อายุ 67 และ 69 ปีแล้ว ทั้งสองคนไม่มีทายาทมารับช่วงต่อเหมือนกับ Martin เช่นกัน (Chris Martin IV อายุ 66 ปี)

ฺBob Taylor นั้นใด้ไปชวนช่างหนุ่มคือ Andy Powers (ปีนี้อายุ 39) มาฝึกให้เป็นผู้สืบทอดปณิธานของเขาตั้งแต่ปี 2011 ส่วน Kurt นั้นก็ใด้วางแผนเปลี่ยนโครงสร้างผู้ถือหุ้นให้เป็นแบบกองทุนที่พนักงานสามารถใช้เงินออมซื้อใด้แบบที่เรียกว่า The Employee Stock Ownership Plan (ESOP) โดยไม่ต้องเปลี่ยนเป็นบริษัทมหาชน

แผนการของเขาทำสำเร็จในปี 2021 (https://www.sandiegouniontribune.com/entertainment/music/story/2021-01-11/taylor-guitars-announces-plans-to-sell-complete-ownership-of-the-company-to-its-employees)

ในอนาคตกีตาร์ Taylor ก็จะไม่มีคนนามสกุล Taylor เป็นผู้บริหารเหมือนกันครับ

Tonies

• member
ฟังแล้วน่าใจหายนะครับ ตำนานมาร์ติน..