Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเกากีตาร์จากการดู chords เเทนการดูจาก tab ได้มั้ยคะ  (อ่าน 971 ครั้ง)

Jaymelophile

• member
จขกท.สงสัยว่าเราจะเกาพลงๆนึงจากการดู chords ได้มั้ยคะ
เช่น คอร์ด D ก็เกาเป็น เบส 3 2 1
จขกท.กำลังฝึกเล่นกีตาร์ค่ะ ค่อนข้างงง พอเล่นเเบบนี้มันเหมือนจะไม่เป็นเพลงเหมือนเกาจาก tab
ยกตัวอย่างเพลงเเม้ว่า เราเกาจากการดูคอร์ด มันให้เสียงเเตกต่างจากการเกาจากแท็บมากเลยค่ะ
และการเกาจากการดู chords เเละ tab มันให้เสียงต่างกันยังไงหรอคะ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีค่ะ ไม่รู้จะถามใคร

samaklen

• member
ถ้า picking เป็นรูปแบบตายตัว ก็ดูจากคอร์ดได้เลย
ถ้า มีการใช้นิ้ว และเสียงที่ไม่ตายตัว มีเปลี่ยนรูปแบบเพื่อผลทางเสียงประสาน หรือทำนอง
จะให้เหมือนตันฉบับ ก็ต้องดูจาก Tab หรือ โน้ตครับ

Jaymelophile

• member
ขอบคุณมากๆค่ะ