Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ใหม่คอยก  (อ่าน 2022 ครั้ง)

rakboon

• member
กีตาร์ใหม่คอยก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 15:17:17 »
พอดีเพิ่งมีโอกาศได้วัดจริงจังเจ้าตัว Eastman E20D-SB ซื้อมาได้ประมาณ 1 ปีครับจาก Music acumen สังเกตุที่ Saddle ฝนต่ำมากแทบจะติดบริจและลองเอาไม้บรรทัดทาบที่เฟรตปรากฏว่าชนบริจ เหมือนทางร้านทำการ Modify เองอีกทีก่อนขายรึเปล่าตัวที่มีปัญหา (ความสูงสาย 12 ประมาณ 2.75-3 mm.)

ปล.1 ตอนซื้อไม่ได้เช็คละเอียดมากเพราะรีบเนื่องจากทำงานอยู่ต่างจังหวัดและเหลือรุ่นนี้อยู่ตัวเดียวเช็คแค่เฟรตไม่ Buzz เลยรีบซื้อรีบกลับ
ปล.2 ที่พึ่งเช็คเพราะว่าผมมีกีตาร์หลายตัวแล้วปกติจะซื้อเก็บไว้แล้วพกติดตัวเวลาไปทำงานไกลๆแค่ 1 ตัวคู่กาย
ปล.3 ลองเทียบกับ All solid ตัวอื่น Eastman ท้องป่องง่ายมากหรือเป็นธรรมชาติของ Adirondack (ตัวอื่นที่มีเป็น Sitka)

ขอสอบถามน้าๆว่า กรณีนี้ต้องแก้อย่างไรต้องถอดคอปรับองศาเลยไหม เพราะอยากให้ Saddle มีความสูงปกติเหมือนตัวอื่นๆไม่ใช่แทบจะติดเฟรตแบบนี้ไม่งั้นเสียงกีตาร์จะออกไม่เต็มที่ (ตอนซื้อไม่ได้ใบเซอร์) เป็นความผิดพลาดผมเองตอนซื้อรีบไปหน่อยไม่ได้เช็คให้รอบครอบปล่อยละเลยมา 1 ปี หรือ น้าๆท่านใดมีรุ่นนี้เคยเจอปัญหาอย่างไรบ้างครับ

***ในรูปคือผมเอาบัตร ATM ตัดเพื่อหนุน Saddle ขึ้น 2 ชั้นแล้วครับ สายที่ เฟรต 12 จะสูงเป็น 4 mm.

ฝากแนะนำช่างด้วยครับ กรุงเทพ, สุราษ, อุดร หรือใกล้เคียง

TOM1869

• member
Re: กีตาร์ใหม่คอยก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 16:35:54 »
ลองปรับ คอหรือ ยัง ครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 17:47:25 »
ผมมีทั้งข่าวดีและข่าวร้ายมาบอกครับ

ข่าวดีก็คือจากรูปที่คุณลงในกระทู้ กีตาร์ของคุณคอไม่ใด้ยกเพราะถ้ายกตรงด้านปลายมันจะกดให้ไม้หน้ายุบบริเวณเหนือ sound hole เหตุผลที่ไม้บรรทัดชน bridge เกิดจาก bridge ยกเพราะท้องป่อง ลองเปรียบเทียบใด้ในรูปข้างล่างครับ

ส่วนข่าวร้ายก็คือกีตาร์ของคุณท้องป่องแน่นอนและไม่ใด้เกิดจากความบกพร่องของโรงงานหรือตัวแทนจำหน่ายด้วยแต่น่าจะเกิดจากความชื้นซึ่งมีผลดังนี้ครับ

ตามปกติถ้าแผ่นไม้ดูดความชื้นเข้าไปมันก็จะขยายตัวในแนวราบแต่ไม้หน้ากีตาร์ขยายไม่ใด้เพราะติดไม้ข้างมันจึงต้องโก่งตัวขึ้นทำให้ท้องป่อง ลองเช็คดูว่าไม้หลังมีอาการป่องด้วยหรือเปล่า ถ้ามีก็เกิดจากความชื้นแน่นอน

วิธีกำจัดความชื้นมีดังนี้

1. ถอดสายกีตาร์ใช้เครื่องเป่าผมเป่าที่เฟร็ตบอร์ดและบริดจ์ เป่าด้านในกีตาร์โดยใช้ลมเย็นนะครับ

2. ใส่ถุง silica gel เข้าไปทาง sound hole ถ้ายังไม่มีผมแนะนำถุงแบบที่ใช้ในรถยนตร์

3. ใช้ถุงพลาสติกหุ้มกล่องกีตาร์ใว้ (ถุงขนาด 40x60") ลองเอาออกมาดูหลังสามวันว่าท้องยุบใหมและถุงซีลิกาเจลต้องเอาไปเข้าไมโครเวฟใส่ความชื้นไหม ผมว่าน่าจะไล่ใด้หมดภายใน 7 วัน

ถ้าไล่ความชื้นแล้วจบก็โชคดีไป ถ้าท้องยังป่องอยู่ก็เป็นไปใด้ว่า brace หลุดต้องส่งช่างอย่างเดียว ถ้า brace ติดแน่นแล้วท้องยังโก่งก็ต้องสั่ง JLD Bridge Doctor จาก Stewmac มาใส่ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2021, 21:06:47 »
Eastman ของคุณน่าจะทำเลียนแบบกีตาร์ Martin ที่ใช้ top radius 36 ฟุต จากรูปที่คุณถ่ายมาไม้หน้าของคุณมันบวมแบบน่ากลัวแล้วนะครับ กาวที่ยึด brace อาจหลุดแล้วเป็นบางส่วน (ซ่อมใด้ครับ)

poo3605

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 10:29:11 »
หลายคนซื้อกีต้าร์ Allsolid มาเล่นแล้วมักจะดูแลไม่เป็น คนขายก็ไม่แนะนำว่าต้องใส่สารดูดความชื้นในกล่อง ปีนี้ฝนชุกมาก ผมต้องหิ้วกีต้าร์เข้าห้องแอร์ตลอด ทำตามที่น้ากฤษณ์แนะนำเลยครับ หายแน่นอน

rakboon

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 11:59:21 »
ขอบคุณน้ากฤษ น้าปู มากครับ เบื้องต้นเอาโทรศัพท์ส่องเข้าในตัวกีตาร์ยังไม่เจอความผิดปกติที่เบรสซิ่งครับ อาจยังไม่ละเอียดพอเพราะเอามือสอดลำบาก แต่ตามที่น้ากฤษว่าถ้ากีตาร์ไม่ได้มีปัญหาแต่แรกทำไมต้องฝนเฟรตจนเกือบติดบริจด้วยครับอันนี้น่าสงสัยเหมือนพยายามปรับแก้ก่อนขาย เดี๋ยวผมจะลองเอาสารดูดความชื้นใส่ดูก่อนครับ, ตามที่น้าปูว่ากีตาร์ผมจะใส่สารดูดความชื้นทิ้งไว้ประมาณ1ซองเล็กในกล่อง แต่ที่แปลก all solid ตัวอื่นไม่มีปัญหา ตัวอื่นไม้ Sitka

poo3605

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2021, 13:26:11 »
แต่อาการหนักมากนะครับ ไปซื้อที่มิวสิคคอลเล็คชั่นก็ได้ครับ ซองเล็กๆไม่พอหรอกครับ
<a href="http://youtu.be/Zc2iApLOwPI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Zc2iApLOwPI</a>

rakboon

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 11:48:16 »
ตอนนี้ท้องหายป่องแล้วครับสายก็ยังสูงอยู่ดีเทียบกับความสูงมาตรฐานผมว่ามีอะไรผิดปกติแล้วครับ
เพราะตามที่กล่าว Saddle ถูกฝนจนเกือบติดบริจมาตั้งแต่ต้นแสดงว่าอาจมีปัญหามาตั้งแต่แรกแล้วหรือเปล่า

rakboon

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 11:49:12 »
ในรูปที่ผมถ่ายไว้คราวก่อนคือเอาบัตร ATM หนุน Saddle 2 ชั้น

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2021, 16:52:29 »
ถ้าไม่มีเครื่องมือคงทำอะไรไม่ใด้แล้ว ส่งช่างดีที่สุดครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 10:32:50 »
สวัสดีครับน้ากฤษณ์ พอช่วงนี้อากาศชื้น อาการ action สูง ท้องป่องก็เริ่มมา ในห้องอุณหภูมิ 25 C ความชื้น 50% ถ้าว่ากันตามกราฟด้านล่าง หมายความว่าความชื้นจริง ๆ อยู่ที่ 60% กว่า ๆ ใช่มั้ยครับ?

พอดีผมหิ้วกีต้าร์ไปเล่นในโรงแรมต่างจังหวัด เจอแอร์โรงแรมแบบเก่าที่เป็นช่องบานเกร็ดออกจากฝ่า พอแอร์ทำงานก็เย็นจัด พอห้องเย็นได้ที่แอร์ก็ตัดจนรู้สึกได้ว่าความชื้นในห้องเพิ่มขึ้น (เหมือนออกแต่ลม) พออุณหภูมิสูงขึ้น คอมแอร์ก็ทำงานใหม่ สลับกันไปมาอย่างนี้ และผมก็ต้องตั้งสายทุกครั้งที่คอมแอร์สลับการทำงาน ผมก็เลยนึกถึงนักดนตรีที่เล่นคอนเสิร์ตใหญ่ ๆ outdoor หรือเจอสภาพอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ว่าเค้าเจอปัญหาพวกนี้เค้ามีวิธีแก้อย่างไรได้บ้าง

ถ้ากีต้าร์มีอายุมากขึ้น เป็นไปได้มั้ยครับที่กีต้าร์จะได้รับผลกระทบจากความชื้นน้อยลง?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 15:38:26 »
ถ้าอยากทราบค่าความชื้นจริง (Humidity Ratio) ซึ่งมีหน่วยเป็นน้ำหนักของไอน้ำ (กรัม) ต่อน้ำหนักของอากาศแห้ง กิโลกรัม) ก็สามารถหาใด้ใน Psychrometric Chart ครับ

ความชื้นสัมพัทธ์นั้นมีหน่วยเป็น % โดยอ้างอิงกับจุดน้ำค้าง (100%) ซึ่งเปลี่ยนแปลงไปคามอุณหภูมิ ดังนั้นความชื้น RH 50%@ 25*C มี humidity ratio = 10 g./kg. เท่ากับ RH 58%@ 22*C

ผลของความชื้นในอากาศที่มีต่อไม้กีตาร์ก็คือ

1. ไม้นั้นตามธรรมชาติไม่ใด้แห้งสนิทแต่มีน้ำขังอยู่ใน void ปริมาณน้ำนั้นเขาเรีบกว่า moisture content ที่มีหน่วยเป็น % น้ำต่อเนื้อไม้ ไม้ที่ผ่านการตากแห้งแบบ air dry จะมี moisture content ประมาณ 10% (ถ้าเป็นไม้ที่ผ่านการอบจะมี moisture content ประมาณ 8%)

2. เมื่อไม้มาอยู่ในสภาพอากาศที่มีความชื้นสูงกว่าตอนออกจากโรงงาน มันก็จะดูดความชื้นเข้าไปทำให้เกิดการขยายตัวและทำให้เสียงทึบลง ถ้าเจอความชื้นต่ำมากๆมันก็จะคายความชื้นออกทำให้หดตัวจนท้องยุบและแตกใด้

3. ไม้ที่มีอายุมากขึ้นจะ stable ขึ้นและยึดหดตัวน้อยลงตามอายุ ไม้ที่ผ่านการ air dry หลายๆปีก็ stable กว่าไม้ที่ผ่านการอบแห้งแบบรวดเร็ว

ถ้าเราต้องการ equilibrium moisture content ในไม้กีตาร์เท่ากับตัวเลขในอุดมคติคือ 10% เราก็ต้องการ RH =45% ที่อุณหภูมิ 25*C ตามชาร์ตด้านล่างครับ

ปัญหากีตาร์ all solid สายเพี้ยนบ่อยนี่ทำให้กีตาร์ Ovation แจ้งเกิดใด้ในยุค '70s ตามมาด้วย Takamine ในยุค '80s และเป็นจุดกำเนิดของกีตาร์ carbon fiber ในยุค '90s ครับ

yingday

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 17:51:28 »
เรื่อง bracing หลุด ถ้ามาก. ดีดแล้วมันจะได้ยินเสียง แปล่ง ๆ สั่นเครือ
เคยเห็นช่างบางคน ใช้ปลายนิ้ว ไม่ให้โดนเล็บ. กดลงบนไม้หน้าเบา ๆ แล้วจับความรู้สึก
ว่ามีเสียง หรือมีการยุบตัวที่ผิดปกติไหม กดไล่ไปจนทั่ว ๆ

ถ้าเจอจุดที่หลุดนี่ ต้องใช้มือล้วงซ่อมเอาครับ. กีตาร์ซ่อม เสียงจะไม่มีวันกลับมาเหมือนเดิม

ที่น่าสนใจ. พอพูดถึงกีตาร์ eastman เป็นกีตาร์จีน. ที่ บอจัว. มาร่วมมือพัฒนาด้วย

แต่การต่อคอ ไม่รู่ใช้กาว hide glue เผื่อซ่อมไว้ปล่าว. ถ้าต้อง reset คอยก

rakboon

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 11:07:33 »
แจ็คพอทมาแตกที่ตัวของผม ตอนซื้อรีบไปหน่อยไม่เช็คคิดว่าราคาประมาณนี้ไม่เจอปัญหาพวกนี้พอจะเซทอัพเท่านั้นครับงานงอก

rakboon

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 11:08:54 »
Bracing ส่องไฟกดดูแล้วครับไม่เจอน่าจะมาจากการติดตั้งองศาคอผิดพลาด

yingday

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2022, 17:29:28 »
ถ้าคอผิดองศามาจริง. งานเข้าครับ neck reset ไม่รู้ว่า eastman ใช้กาวอะไรต่อคอมาม ถ้า stream ไม่ออก. จะเอาออกมายังไง