Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้หน้าแบบนี้ ปกติไหมครับ  (อ่าน 2219 ครั้ง)

ghostterss

• member
ไม้หน้าแบบนี้ ปกติไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 15:39:03 »
ผมได้ซื้อกีตาร์ Cort Gold มาทางออนไลน์ จากร้านหนึ่ง มือ1 ของใหม่ เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด
เป็นกีตาร์ที่เสียงดีนะครับ แต่ตัวที่ทางร้านส่งมาให้ มองหน้าตรงปกติ แต่ถ้ามองตามระนาบหน้าไม้ แล้วเห็นไม้ลักษณะเป็นหลุมลงไป ไม่เรียบเต็มแผ่น แต่ก็เคลือบแล้วมันเรียบปกติ
แต่มองมุมที่เราดีด รู้เลยว่าไม้มันไม่ได้เรียบเต็มแผ่นตามรูป
แบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ ไม่มีผลต่อเสียง แต่มีผลต่อใจมากเลย
ซื้อกีตาร์ราคาประมาณนี้ตัวแรก เครียดมาก จะปล่อยต่อก็คงยาก เหมือนกีตาร์มีตำหนิ

TOM1869

• member
Re: ไม้หน้าแบบนี้ ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 15:52:13 »
เอามือลูบ แล้ว เป็นหลุม ยุบลงไป หรือเปล่าครับ
Line id: 081-8718003

ghostterss

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 15:54:55 »
ไม่เป็นหลุมครับน้า
มันเหมือนเป็นหลุมที่ไม้หน้า แล้วเคลือบ น้ำยาน่าจะลงไปในหลุมทำให้ด้านหน้าเรียบเท่ากันหมด
มองด้านหน้าปกติครับ แต่มองแนวระนาบไม้จะเห็นแบบในภาพครับ

ghostterss

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 16:04:54 »

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 16:18:21 »
ปกติ ครับ 
Line id: 081-8718003

poo3605

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2021, 17:29:51 »
โรงงานCort ไม่เอาเอาไม้เป็นหลุมมาทำไม้หน้าหรอกครับ มันเป็นลายไม้ครับ  Cort รุ่นนี้น่าจะเป็นรุ่นท็อปนะครับถ้าจำไม่ผิด งานดีเสียงดีครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 10:35:41 »
กีต้าร์มันต้องผ่านการ QC ก่อน ถึงจะเอามาขายได้นะครับ
ยิ่งเป็น Cort ด้วย หากไม้หน้ามีปัญหาจากโรงงาน เขาไม่เอามาขายหรอกครับ เสียชื่อเขาแย่
มีอย่างเดียวถ้าไม้หน้าจะเป็นหลุมได้ คือ เกิดจากการขนส่ง ครับ
^Easy Man^

Moo_008

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 11:24:44 »
งานนี้คงต้องรอ น้ากฤษณ์ มาพิจารณาครับ

lovie479

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 11:56:42 »
อ่านแล้วผมสับสนว่าปัญหาของเจ้าของโพสคือประเด็นไหน
1. เกรนไม้ที่ไม่ตรงตามรูปที่แนบมา ตามรูปน่าจะเป็น bearclaw ซึ่งหลายคนชอบเพราะหายาก เชื่อว่าใส่งผลให้เสียงดีขึ้น ถ้ามีเยอะๆ ราคาจะสูงกว่าไม้หน้าปกติ
2. ไม้หน้ายุบตัว อาจเกิดจากกีต้าร์ถูกเก็บในที่ๆมีความชื้นน้อยเกินไป ลองเอาฟุตเหล็กมาทาบตามแนวขวางดูครับว่ามันยุบลงไปจริงๆรึปล่าว

ถ้าจะยุบจากสาเหตุอื่นก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะในขั้นตอนการผลิตเค้าก็เอาไม้เข้าเครื่องขัดจนเรียบ ตอนทำสีแล้วขัด ก็ทำซ้ำๆหลายรอบจนเรียบอีก และถ้ากีต้าร์เคลือบ PU มา ถ้าโดนกระแทกมันไม่น่าจะยุบนะครับ มันน่าจะแตกมากกว่า

ดังนั้นผมว่าเจ้าของคงได้กีต้าร์ Bearclaw มาแบบไม่ตั้งใจ ถือซะว่าเป็น bonus ครับ

pangkungman

• member
  • :)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 13:03:00 »
เรียน น้า ghostterss

จากภาพที่ให้มาเป็นรอยหมีข่วน (Bearclaw) ครับ ไม่ได้เกิดจากหน้าไม้ยุบ สบายใจได้ครับ
น้า ๆ หลายท่านชอบลายไม้แบบนี้ครับ ถือเป็นเสน่ห์ไปอีกแบบนะครับ
;)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2021, 21:42:55 »
งานนี้คงต้องรอ น้ากฤษณ์ มาพิจารณาครับ

เห็นรูปแล้วตอนแรกไม่อยากวิจารณ์เพราะถ่ายมาเพียงมุมเดียวและเจ้าของกระทุ้ก็บอกแล้วว่ามองหน้าตรงมันก็ปกติแต่ในรูปที่ถ่ายมามันไม่ปกตินะครับ

จากรูปเห็นใด้ชัดเจนว่าไม้หน้าซีกซ้ายมีรอยด่างและมีรอย bearclaw รอยด่างนั้นถ้ามีจริงก็เป็นเรื่องผิดปกติแน่นอนนอกจากเป็น run out ที่เกิดจากการบิดตัวของต้นไม้ตามธรรมชาติ ตำหนิพวกนี้ (run out หรือ bearclaw) ถ้าถ่ายมุมเฉียงๆจะเห็นใด้ชัดเจน

ผมมี Martin D-28 Adirondack Custom ที่มีทั้ง run out และ bearclaw

ถ้ามองในมุมแสงปกติก็มองไม่เห็นหรอกครับ

ในคลิปสามารถมองเห็น run out

<a href="http://youtu.be/h1Jyf4u167k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/h1Jyf4u167k</a>

ถ้าไม่สบายใจและกลัวว่าราคาจะตกตอนขายต่อก็ลองติดต่อร้านเพื่อขอเปลี่ยนตัวใหม่แต่เท่าที่เห็นในรูปโฆษณา กีตาร์ซีรี่ย์นี้ไม้หน้าด่างเหมือนตัวของคุณแทบทุกตัวซึ่งผมคิดว่ามันเกิดจากการอบไม้หน้า (Torrefaction) แบบไร้มาตรฐานมากกว่า

ถ้ารูปที่เขาโฆษณาไม้หน้าไม่มีรอยด่างก็เคลมตัวใหม่กับเขาใด้ครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 16:07:12 »
หลังจากลองค้นรูปของกีตาร์ซีรี่ย์นี้อยู่ครึ่งวันก็พบว่ามีบางตัวที่ไม้หน้าไม่ด่าง ส่วนตัวที่ไม้หน้าด่างนั้นน่าจะเกิดจากการอบไม้หน้าที่มี moisture content ไม่เท่ากันทั้งแผ่นตามธรรมชาติ (เจ้าอื่นเขาจะเอาไม้ไปอบไอน้ำก่อนแต่ Cort คงไม่ใด้ทำ) พอเอาเข้าเตาอบน้ำในไม้ส่วนขอบจะแห้งก่อนทำให้เกิดรอยไหม้ตรง center seam ความชื้นที่ต่างกันของไม้แต่ละแผ่นก็ทำให้ไม้หลังอบมีความคล้ำแตกต่างกันด้วย

ผมเป็นคนโบราณเลยไม่ชอบกีตาร์ที่ไม้หน้าด่าง ถ้าผมจะซื้อซีรี่ย์นี้คงขอเลือกตัวที่ไม่ด่างใว้ก่อนครับ

ความจริงแล้วตัวที่ไม้หน้าด่างไม้น่าจะแห้งกว่าและเสียงน่าจะเปิดกว่า คงต้องลองกันเองครับ

<a href="http://youtu.be/jjjHLHgcT3k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/jjjHLHgcT3k</a>

ghostterss

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2021, 11:32:50 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ มากครับได้ความรู้เยอะเลย
สอบถามไปทางร้านแล้วเขายืนยันเป็นเพราะตาไม้หรือลายไม้ ครับและเป็นตัวสุดท้าย ซึ่งน่าจะเป็นตัวที่คนไม่เลือกแล้ว
ส่วนภาพที่เขาถ่ายให้ชม เขาถ่ายหน้าตรง ไม่เห็นรอยนี้ ผมเลยตัดสินใจซื้อ ไม่คิดว่าจะได้ของลิมิเต็ดแบบนี้
ทำใจเลยครับ
ก่อนจะซื้อผมก็เคยเข้ามาค้นรีวิวในเพจนี้อยู่ ค้นไม่เจอเลย ยังสงสัยอยู่เลยครับว่า กีตารฺ์ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยมีคนเล่นหรือเปล่า ไม่มีการกล่าวถึงทั้งเรื่องรีวิว และห้องซื้อขาย
แอบสงสัย

ขอบคุณอีกครั้งครับ