Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการลูกบิดตั้งสายครับ  (อ่าน 1028 ครั้ง)

Moko

• member
สอบถามอาการลูกบิดตั้งสายครับ
« เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 18:36:07 »
สวัสดีครับทุกท่าน อยากสอบถามครับว่า
ลูกบิดกีต้าร์ สาย 3  (แบบ open gear ) มีปัญหาคือ
หมุนให้สายตึงขึ้นไม่ได้ แต่หมุนคลายสายได้

ผมสังเกตุเวลาหมุนให้สายตึง เฟืองไม่ขยับ
แต่เวลาหมุนคลายสาย เฟืองขยับได้ปกติ

อาการแบบนี้ เรียกว่าอะไร
และแก้ไขอย่างไรครับ
^Easy Man^

Mr.K

• member
Re: สอบถามอาการลูกบิดตั้งสายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 21:34:45 »
ลูกบิดกีต้าร์ประกอบด้วยเฟือง 2 ตัวขบกัน ตัวหนึ่งเรียกว่า เฟืองตัวหนอนจะมีลักษณะเป็นแท่งยาว ๆ อีกตัวหนึ่งเรียกว่า เฟือง มีลักษณะกลม ๆ มีฟันเฟืองโดยรอบ เมื่อหมุนลูกบิดฟันเฟืองจะขบกันและส่งกำลังต่อไปหมุนนั่นนี่ตามประสา มาดูสถิติที่เฟืองชำรุดกัน

41% เฟืองเกิดความเสียหายจากการใช้งาน เช่น ใช้สารหล่อลื่นไม่เหมาะสม มีแรงอะไรมากระทำมันแรงเกินรับได้อย่างล้มกระแทก เป็นต้น

32% เกิดจากความแข็งแรงไม่เพียงพอ เช่น ฟันเฟืองบางไป ใช้วัสดุไม่แข็งแรงพอ เกิดการบิดเบี้ยวผิดรูป ทำให้ฟันเฟืองมันขบกันไม่ได้ถนัดถนี่

15% หมดอายุการใช้งาน ใช้วัสดุทำเฟืองไม่ดี ทำให้เกิดการสึกหรอสูง เมื่อถึงจุด ๆ หนึ่งก็ชำรุดเสียหาย เปิดโอกาสให้ผู้ผลิตขายสินค้าทดแทน

12% เกิดความเสียหายกับเฟืองจากสภาพอื่น ๆ เช่น กระบวนการผลิตไม่ดี ไม่เที่ยงตรง ชิ้นส่วนมีค่าความคลาดเคลื่อนสูง พอใช้ ๆ ไปก็จะเกิดอาการติด ๆ ขัด ๆ ดังที่พบเจอกันนั่นแล

หากตรวจสภาพด้วยตาแล้ว ไม่พบว่าฟันเฟืองเกิดอาการชำรุดตรงไหน (ประมาณเอาว่าจุดที่ดึงให้สายตึงขึ้นไม่ได้นั่นล่ะครับ) ก็สามารถถอดชุดลูกบิดเดิมทิ้งไป แล้วจัดหาของใหม่มาทดแทน แนะนำ Grover หรือ Gotoh จะหมุนสนุกนิ้วดี หากติดว่าราคาไม่ย่อมเยา ก็สามารถเลือกยี่ห้อทั่วไปตามท้องตลาดได้เลยครับ  8)

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามอาการลูกบิดตั้งสายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 22:27:12 »
หลักการทำงานของลูกบิดแบบ open gear นั้นใด้ถูกคิดค้นโดยอาคีมีดิสเมื่อสองพันกว่าปีที่แล้ว ที่บอกว่าเฟืองตัวหนึ่งหมุนแต่อีกตัวไม่ยอมหมุนตามตอนขึ้นสายมันเป็นไปไม่ใด้ถ้าเฟืองไม่ใด้แยกออกจากกันครับ

ถ้าเฟืองหมุนแต่ string post ไม่ยอมหมุนตามก็อาจเป็นเพราะสกรูมันหลวม ลองขันดูก่อนครับ (ขันแค่ตึงมือพอ ถ้าแน่นเกินไปลูกบิดจะฝืด)

Moko

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 01:35:55 »
ขอบพระคุณน้ากฤษณ์มากครับ เดี๋ยวผมลองขันเฟืองกลมๆ ดูก่อนครับ ถ้าใช้ไม่ได้คงต้องเปลี่ยนใหม่ครับ
^Easy Man^