Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Nut /Saddle และหมุดพิน วัสดุ Tusq เหมาะกับกีต้าร์แบบไหน  (อ่าน 2188 ครั้ง)

Acoustic country

• member
กีต้าร์ Martin D-15m ตัวบอดี้ Top back/Side เป็นไม้มะฮอคกานี  ซึ่งโทนเสียงกีต้าร์ให้เสียงออกย่านแหลม  วัสดุ Nut และ Saddle เดิมที่ออกมาจากโรงงานเป็น Bone  และหมุดพินเป็นEbony ถ้าเปลี่ยนเป็นวัสดุ Tusq จะเหมาะสมหรือไม่
1.จะลดความแหลมของโทนเสียงลงหรือไม่
2.เสียงมีความนุ่มนวลขึ้นมั๊ย
3.Nut /Saddle และหมุดพิน ควรเปลี่ยนเป็นวัสดุ Tusq ทั้งหมด หรือเปลี่ยนอย่างใดอย่างหนึ่ง
4.ถ้าต้องการเปลี่ยนให้ตรงตามสเกลเดิม จะหาซื้อได้จากที่ไหน

พี่ๆท่านใดเคยทดลองบ้างครับ แล้วแบบไหนที่ท่านชอบแล้วคิดว่าเหมาะสม ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

กฤษณ์

• member
Re: Nut /Saddle และหมุดพิน วัสดุ Tusq เหมาะกับกีต้าร์แบบไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 04:51:04 »
ผมสะสมกีตาร์มาห้าสิบปียังไม่เคยฟังความแตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญระหว่างกระดูก พลาสติกหรืออีโบนี่ออกเลยครับ คนหูดีกว่าผมน่าจะมีเยอะแต่ผมก็ไม่ต้องเสียเงินฟรีๆกับการเปลี่ยนnut, saddle หรือ bridge pin เหมือนกัน

สมัยที่เล่นเครื่องเสียงก็มีกูรูแนะนำว่าสายสัญญาณเส้นละสองหมื่นเสียงดีกว่าเส้นละสองพัน พอไปลองที่ร้านก็ฟังออกว่าเสียงมันต่างกันแต่บอกไม่ใด้ว่าเส้นไหนเสียงดีกว่าก็เลยไม่ต้องเสียเงินซื้อของแพง

สรุปใด้ว่าถ้ากีตาร์เสียงไม่น่าพอใจมาจากโรงงานก็อย่าไปหวังว่าเสียงมันจะดีขึ้นจนน่าพอใจด้วยการเปลี่ยนวัสดุเล็กๆอย่าง nut, saddle หรือ bridge pin

• member
Re: Nut /Saddle และหมุดพิน วัสดุ Tusq เหมาะกับกีต้าร์แบบไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:21:24 »
...

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 10:23:20 »
ขอบคุณครับ เป็นความคิดเห็นที่น่าประทับใจมากๆเลยครับ

ผมสะสมกีตาร์มาห้าสิบปียังไม่เคยฟังความแตกต่างอย่างมีนัยยะสำคัญระหว่างกระดูก พลาสติกหรืออีโบนี่ออกเลยครับ คนหูดีกว่าผมน่าจะมีเยอะแต่ผมก็ไม่ต้องเสียเงินฟรีๆกับการเปลี่ยนnut, saddle หรือ bridge pin เหมือนกัน

สมัยที่เล่นเครื่องเสียงก็มีกูรูแนะนำว่าสายสัญญาณเส้นละสองหมื่นเสียงดีกว่าเส้นละสองพัน พอไปลองที่ร้านก็ฟังออกว่าเสียงมันต่างกันแต่บอกไม่ใด้ว่าเส้นไหนเสียงดีกว่าก็เลยไม่ต้องเสียเงินซื้อของแพง

สรุปใด้ว่าถ้ากีตาร์เสียงไม่น่าพอใจมาจากโรงงานก็อย่าไปหวังว่าเสียงมันจะดีขึ้นจนน่าพอใจด้วยการเปลี่ยนวัสดุเล็กๆอย่าง nut, saddle หรือ bridge pin

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 11:32:49 »
ลองเล่นดูก็ไม่เสียหลายครับ
เสียงแหลมน่าจะลดลงบ้าง
แต่ไม่รับรองว่าจะลดลงอย่างที่พอใจหรือไม่ครับ
กีตาร์บางตัว เปลี่ยนบริดจ์พินจากโรสวูด เป็น Tusq เสียงยังกระชับขึ้นได้
ทั้ง ๆ ที่ไม่น่าจะส่งผลได้ขนาดนั้น
หรือบางรายเปลี่ยน nut และ saddle เป็น Walrus ก็อ้างกันผมว่า เสียงสุดยอด ก็มีมาแแล้ว (แต่มันแพง)

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 21:03:20 »
ผมเป็นประเภทชอบลองไปเรื่อยครับ เสียเงินกับเรื่องแบบนี้มาเยอะ เพราะความอยากรู้และความชอบส่วนตัว รู้สึกมีความสุขกับมันทุกครั้ง ทีเข้ามาตั้งกระทู้ก็เพราะว่า อยากสอบถามความเห็นจากคนที่อาจจะเคยลองมาแล้วน่ะครับ จะได้แลกเปลี่ยนความเห็นซึ่งกันและกัน ขอบคุณครับ

ลองเล่นดูก็ไม่เสียหลายครับ
เสียงแหลมน่าจะลดลงบ้าง
แต่ไม่รับรองว่าจะลดลงอย่างที่พอใจหรือไม่ครับ
กีตาร์บางตัว เปลี่ยนบริดจ์พินจากโรสวูด เป็น Tusq เสียงยังกระชับขึ้นได้
ทั้ง ๆ ที่ไม่น่าจะส่งผลได้ขนาดนั้น
หรือบางรายเปลี่ยน nut และ saddle เป็น Walrus ก็อ้างกันผมว่า เสียงสุดยอด ก็มีมาแแล้ว (แต่มันแพง)

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 03:37:06 »
กีตาร์บางตัวเหมาะกับbone. บางตัวก็เหมาะกับtusq
ผมว่าลองหามาเปลี่ยนดู. ถ้าเปลี่ยนไปในแนวทางที่เราชอบผมว่าก็ควรเปลี่ยน
ถ้าไม่ชอบก็ใส่ของเก่ากลับ. เสียเงินลองนิดหน่อยครับ

k.pol

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2021, 14:13:15 »
ถ้าต้องการลดโทนเสียงเหลมของD15mลง ลองทำแบบนี้ดูครับน้าAcoutic country
1.ควรเปลี่ยนสายมาใช้สายเคลือบ D'Addarioรุ่นEXP16 มีขายที่ร้านAcouticshop(น้าตะวัน)
2.Nut/Saddie ใช้ของเดิมครับ ต้องมั่นใจนะครับว่าเป็นกระดูกแท้(ถ้าเป็นกระดูกอัดเสียงจะออกโทนเแหลมทันที)กระดูกแท้มีขายที่ร้านน้าตะวัน(ราคาสูงครับ)
3.หมุดพินใช้ชุดเดิมที่เป็นไม้Ebony
หมายเหตุ Nut-Saddle-หมุดพินที่เป็นTusqทั้งชุด ใช้แก้ไขกีต้าร์ที่มีโทนเสียงทุ้มให้มีเสียงที่สว่างขึ้นหรือต้องการให้มีโทนเสียงแหลงมากขึ้นครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2021, 15:44:34 »
ยืนยันว่าต่างกันเยอะ แต่ไม่ใช่วัสดุ แต่เป็นคุณภาพของวัสดุ  เกรดของวัสดุ ที่เราได้มา ผมลองอยู่หลายชิ้น เพราะพาลบ่อย เล่นไม่ดีโทษ saddle ไปเรื่อย ทั้งเสียงทั้งความสูง เลยฝนบ่อย ได้มาแต่ละอันเสียงไม่ค่อยเหมือนกัน ตอนนี้ไปได้ของ siamluthiers มาอันใหญ่มาก+ มีน้ำหนัก แต่การจะสั่งมา ควรมีเครื่องมือในการทำ กำลังอยากจะสั่ง ตะไบชุดละ 3พันกว่า เอามาทำ nut  ขยับอยู่หลายรอบ ต้องคอยบอกตัวเองว่าชอบเล่น ไม่ได้ชอบทำ แต่ว่ามีคูปอง ไทยวัสดุอยู๋ 300 ว่าจะไปเอา ปากกามาเผื่อไว้ก่อน เผื่อวันหลัง อารมณ์เสีย ไปสั่งตะไบมา จะได้มีปากกาซื้อลดราคาเอาไว้ สรุปง่ายๆสำหรับผมคือ วาสนาครับเรื่องกระดูก ( จากสเปนก็เคยเอามา ก็เหมือนๆ lazada เอาสนุกเฉยๆครับ)

Krapkaew

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2021, 14:39:25 »
ยืนยันว่าต่างกันเยอะ แต่ไม่ใช่วัสดุ แต่เป็นคุณภาพของวัสดุ  เกรดของวัสดุ ที่เราได้มา ผมลองอยู่หลายชิ้น เพราะพาลบ่อย เล่นไม่ดีโทษ saddle ไปเรื่อย ทั้งเสียงทั้งความสูง เลยฝนบ่อย ได้มาแต่ละอันเสียงไม่ค่อยเหมือนกัน ตอนนี้ไปได้ของ siamluthiers มาอันใหญ่มาก+ มีน้ำหนัก แต่การจะสั่งมา ควรมีเครื่องมือในการทำ กำลังอยากจะสั่ง ตะไบชุดละ 3พันกว่า เอามาทำ nut  ขยับอยู่หลายรอบ ต้องคอยบอกตัวเองว่าชอบเล่น ไม่ได้ชอบทำ แต่ว่ามีคูปอง ไทยวัสดุอยู๋ 300 ว่าจะไปเอา ปากกามาเผื่อไว้ก่อน เผื่อวันหลัง อารมณ์เสีย ไปสั่งตะไบมา จะได้มีปากกาซื้อลดราคาเอาไว้ สรุปง่ายๆสำหรับผมคือ วาสนาครับเรื่องกระดูก ( จากสเปนก็เคยเอามา ก็เหมือนๆ lazada เอาสนุกเฉยๆครับ)
เห็นด้วยครับ ผมลองเองหลายรอบกับกีตาร์ตัวเดียว  กับวัสดุหลายๆตัว  แค่ Nut กับ Saddle อันไม่กี่บาท มันสังผลกระทบต่อเสียง และ สามารถ ทำให้กีตาร์ หลักแสน เสียง จม อั้น  เปลี่ยนเป็นกระป๋องได้เลยครับ . สุดท้ายผมก็มาจบ ที่กระดูกครับ