Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นบ้างครับ อาการมือล้า  (อ่าน 1336 ครั้ง)

nuchinge

• member
มีใครเป็นบ้างครับ อาการมือล้า
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 08:45:49 »
ตามหัวข้อเลยครับ มือค่อนข้างล้าเร็ว เดี๋ยวนี้ไม่จบเพลง ต้องมีพักครึ่ง แต่ก่อนไม่เป็น  อย่าง แก้วตาขวัญใจ note v.ฮักกี้ มี2 ท่อนหลักๆ แค่ 2หน้า ปลายท่อนแรกเริ่ม ไปไม่รอด สายเริ่มบอด ต้องมีพักถึงเริ่ม ท่อนสอง หรือบางที่ก็มีแปล๊บที่นิ้วก้อยต้องเลิก  พึ่งมาเป็นสักเดือนนี้ครับ แต่ก่อนไม่มีอาการหรือ อายุเริ่มเยอะ   ปกติก็ซ้อมทุกวัน อย่างน้อยให้ได้ 1-2ชม. แต่ไม่เกิน 4ชม. (พักไปเล่นไป)  มีวิธีอย่างไรบ้างครับ  เปลี่ยนตัวใหม่ เปลี่ยน shape   พอช่วยได้หรือปล่าวครับ

samaklen

• member
Re: มีใครเป็นบ้างครับ อาการมือล้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 10:45:39 »
หลักการคือ ต้องไม่มีการเกร็ง
บางจุดที่ต้องเกร็งคือ กล้ามเนื้อต้องแข็งแรงก่อน
ซึ่งทำได้โดยการซ้อมบ่อย ๆ
แต่ถ้าซ้อมสักพักแล้วเกิดการเกร็ง บาดเจ็บ แสดงว่า วางมือไม่ถูกตำแหน่ง
ต้องสังเกต แล้วค่อย ๆ ซ้อมไปเรื่อย ๆ ครับ กีตาร์แต่ละตัว มีความเล่นยากง่ายต่างกัน
หาโอกาสไปลองเล่นก็ดีครับ นอกจากแก้เบื่อแล้วยังไงด้แนวทางด้วย

บอกไปตัวเองเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้ซ้อมเลย เล่นอะไรไม่ออกเลยในยุคแบบนี้

nuchinge

• member
Re: มีใครเป็นบ้างครับ อาการมือล้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 16:28:33 »
อาการคือ แต่ก่อนเล่นได้ปกติ อยู่แล้วครับเพลงนี้ อยู่ๆเกิดอาการขึ้นมาเฉยๆครับ อย่างใกล้รุ่ง ตอนนี้ก็เล่นไม่จบ มีบอดขึ้นมาเฉยๆ แต่มือขวาปกติ เพราะยังเล่นสายฝนได้อยู่ครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2021, 12:29:23 »
ตอนนี้ สงสัยอยู่ 2 อย่าง วิธีการเล่นเปลี่ยนไป การใช้มือซ้ายเลยเปลี่ยนไป ทำให้ shape คอตัวเก่าไม่เหมาะ ไม่เข้ามือเหมือนก่อน หรืออีกอย่าง อายุเยอะขึ้น กำลังนิ้วถอยลงไม่เหมือนก่อน ตอนนี้ลองเปลียนกีต้าร์ ไปก่อนครับ (ไม่ได้เป็นปุบปุั๊บ ค่อยๆเป็นขึ้นเรื่องๆ พอรู้ตัวอีกทีก็เป็นเยอะไปแล้วครับ ไม่ได้เยอะขนาดมีปัญหาการใช้ชีวิต นิ้วก้อยมันแปล๊บๆ พอพักไปพรุ่งนี้เล่นอีก ก็ยังแปล๊บๆ ปกติต้องหายไม่ข้ามวัน)