Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม truss rod กับความตึงของสาย  (อ่าน 1265 ครั้ง)

poompoom

• member
ถาม truss rod กับความตึงของสาย
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2021, 16:48:26 »
การหมุนเหล้กขันคอ เกี่ยวข้องกับความตึงหย่อนและระยะเหวี่ยงของสายกีตาร์มั้ยครับ หรือมีผลแค่เรื่องแอคชั่นของเฟรตกับสายเท่านั้น ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: ถาม truss rod กับความตึงของสาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2021, 19:50:29 »
คอยิ่งตรงสายก็ยิ่งตึงทำให้ระยะเหวี่ยงน้อยลง ถ้าไม่เชื่อลองตั้งคอโดยไม่ผ่อนสายก่อน ถ้าขันคอให้ตรงขึ้นสายจะเพี้ยนสูง ถ้าคลายคอสายจะเพี้ยนต่ำ

poompoom

• member
Re: ถาม truss rod กับความตึงของสาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2021, 08:44:03 »
ถ้าสายตึงที่เกิดจากการตั้งคอให้ตรงทำให้เกิดแรงเหวี่ยงน้อยลง ตรงนี้แก้ปัญหาเวลาสายติดเฟรตบัส
ด้วยหรือเปล่าครับ หรือขึ้นอยู่กับความสูงของนัทกับแซดเดิ้ลอีกต่างหากหรือปัจจัยอื่น ขออภัยที่ถามเยอะนะครับ ขอบคุณน้ากฤษมากครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2021, 11:48:11 »
ปัญหาสาย buzz เกิดจากสายไปตีกับเฟร็ตซึ่งเกิดใด้เพราะ

1. ร่อง Nut ลึกเกินไป 2. Fret สูงไม่เสมอกัน 3. คอตรงเกินไป 4. Saddle เตี้ยไป 5. น้ำหนักมือขวาแรงเกินไป

กีตาร์สภาพสมบูรณ์สามารถตั้งคอจน buzz ใด้ทุกตัวครับ วิธีเช็คสภาพกีตาร์แบบหนึ่งที่ผมใช้คือตั้งคอจนสายเริ่ม buzz แล้วคลายออกจนไม่ buzz ถ้ากีตาร์สภาพสมบูรณ์สาย 6 เฟร็ต 12 จะสูงไม่เกิน 2.2 มม. บางยี่ห้อตั้งใด้ต่ำกว่า 2 มม.ด้วยซ้ำ

poompoom

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2021, 16:21:08 »
ขอบคุณ น้ากฤษณ์ มากๆครับจะลองเช็คดูตามคำแนะนำครับ

Chaipod

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2021, 17:33:49 »
ฉันมีกีตาร์ Blue Bell ตัวเก่าที่มีปัญหาเสียงหึ่งๆ เหมือนกัน และช่างทำกีตาร์ปฏิเสธที่จะซ่อม ฉันเปลี่ยนอานก่อน แต่ก็ยังไม่โอเค จากนั้นฉันก็เปลี่ยนน็อตตัวเก่าและทุกอย่างก็ราบรื่น