Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ขนาดสาย กับกีต้าร์เก่า ครับ  (อ่าน 2751 ครั้ง)

somyoo

• member
สวัสดีครับ ทุกๆท่าน
วันนี้ มีเรื่องรบกวนนะครับ ผมเพิ่งจะได้ กีต้าร์ kiso Suzuki W65D มาครับอายุกีต้าร์ ประมาณ 40ปีครับ เท่าที่ดูคร่าวๆ น่าจะเป็น All laminate ครับ ( spec หา ได้ยากมากครับ ต้องดูด้วยตา จากหน้าตัดไม้ ที่ sound hole) เคยเป็นของนักร้องท่านนึง ครับ ปัจจุบัน ใช้ สาย elixir 0.11 80/20 อยู่ครับ ปัจจุบัน เจ้าของเดิมปรับ touching ค่อนข้างต่ำหน่อย เลยเล่นสบายมือน่าดู ครับ

เจ้าของเดิมแจ้งว่า ไม่อยาก load ภาระ ให้กับกีต้าร์เก่า จึงใช้สาย เบอร์ 11แทน แต่ก่อนหน้านี้ ก็ใช้ สายเบอร์12 ครับ โดยไม่มีปัญหาอะไร

สำหรับกีต้าร์ตัวนี้ ผมชอบเสียง ที่ออก แผดๆ ของเขาครับ เลยอยากจะได้เสียง ด้านทุ้มขึ้น ด้วยการเพิ่มขนาดสายเป็นเบอร์12 ซึ่งคิดว่า จะได้พลังเสียงที่เต็มเม็ดเต็มหน่วยของเขาหน่อยครับ

แต่ผมก็กลัวว่า ถ้าขยับเบอร์สายไป เบอร์12 จะทำให้โครงสร้างของกีต้าร์เสียหายหรือไม่ครับ ผมขอรบกวน ขอความรู้จากเพื่อนๆสมาชิก เป็นวิทยาทาน ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามเรื่อง ขนาดสาย กับกีต้าร์เก่า ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 10:38:04 »
กีต้าร์ อายุมาก กับสายเบอร์ใหญ่ ยังไง ก็มีความเสี่ยง

เคยใส่เบอร์ 12 มาแล้วไม่มีปัญหาอะไร  เกรงว่า มันจะเริ่มมีปัญหาที่เราสิครับ
Line id: 081-8718003

somyoo

• member
Re: สอบถามเรื่อง ขนาดสาย กับกีต้าร์เก่า ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2021, 16:11:48 »
5555 ฟังคุณทอม บอก ผมก็นึกเสียวๆ เหมือนกันนะครับ
ผมประเภท เรื่องดีๆไม่เข้า เรื่องที่เข้ามักจะไม่ดี 5555
ขอบคุณมากนะครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 10:47:11 »
เข้าใจผิดแล้วครับ การเปลี่ยนจากสายเบอร์ .011-.052" เป็น .012-.053" คุณจะใด้ขนาดของสาย 1, 2, 3 ที่ใหญ่ขึ้นทำให้เสียงแหลมและเสียงกลางดังขึ้นแต่สาย 4, 5 ขนาดเท่าเดิมและสาย 6 ใหญ่ขึ้นไม่ถึง 2% ทำให้ย่านเบสดังเท่าเดิมหรือน้อยลงเพราะถูกเสียงแหลมเสียงกลางกลบ

ลองดูขนาดของสายและ tension เทียบกันครับ (สาย D'Add กับ Elixir ขนาดเท่ากัน)

ถ้าต้องการเบสเพิ่มโดย tension ไม่เพิ่มก็ใช้สาย bluegrass .012-.056" และตั้งสาย D-D' ครับ

somyoo

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 13:05:17 »
ขอบคุณ คุณกฤษณ์มากครับ

เป็นข้อมูลที่มีค่ามากครับ หลังจากที่ลองคำนวนดูแล้ว เห็นว่า แรงกระทำของสาย เบอร์ 11 และ เบอร์ 12 ต่างกัน 5.44 kg หรือ 11.84 pound.
ผมขอเป็นความคิดเห็นเพิ่มเติมนะครับว่า แรง tension ประมาณนี้ ถือว่า รับได้เลยใช้ไม๊ครับ หรือว่า ก็มากพอดูสำหรับ กีต้าร์ที่อายุค่อนข้างมากแล้วครับ

และดีใจกับข้อเสนอ ของสายbluegrass .012-.056" และตั้งสาย D-D'  ตามที่คุณกฤษณ์ แนะนำมาครับ
ผมรบกวนถามเพิ่มนะครับว่า คาแรคเตอร์ของ สาย bluegrass เป็นอย่างไรครับ คุณกฤษณ์ และการตั้งสายD-D' เป็นการตั้งสาย ที่เสียงต่ำลง จาก สายปรกติใช่ไม๊ครับ (ไม่แน่ใจว่าผมใช้คำศัพท์ ถูกต้องไม๊ครับ)

ผมขอรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2021, 17:25:16 »
ขออนุญาต​เจ้าของ​กระทู้​ครับ​ ผมเรียนถามเพิ่มเติม​ว่าถ้าใช้สายเบอร์​ 12​ ตั้ง​คีย์​ Eb​ กับสายเบอร์​ 11​ ตั้งคีย์​ E ปกติ​ เทนชั่นไหนสูงกว่า ต่ำกว่าครับ​ ถ้าเบอร์​ 12​ Eb​ ต่ำกว่า​ ก็น่าจะใช้ได้และปลอดภัยกับกีต้าร์​เก่าใช่มั้ย​ครับ​ ขอบคุณ​ครับ​

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 10:49:55 »
ก่อนจะตอบคำถาม ขออธิบายก่อนว่าทำไมฝรั่งเขาถึงบอกว่าโครงสร้างกีตาร์โปร่งนั้นคือ "An implosion waiting to happen" หรือ "การพับตัวที่รอเวลาเกิด"

กีตาร์โปร่งนั้นถูกดึงด้วยแรงขนาด 65-80 กิโลจากสายกีตาร์ตลอดเวลาเหมือนกับคันธนู แรงดึงนี้กระทำที่หัวและ bridge ทำให้คอโก่งและท้องป่องเมื่อเวลาผ่านไปเป็นสิบปีและไม้เริ่มมีอาการล้าอย่างในรูป

อาการนี้เกิดกับกีตาร์โปร่งทุกตัวที่ขึ้นสายทิ้งใว้แต่จะมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของเนื้อไม้และโครงสร้างตัวอย่างเช่น

1. กีตาร์ Martin มีอายุเฉลี่ยประมาณ 20-25 ปีก่อนจะต้องทำ neck reset ถ้าใช้สายเบอร์ .013 กีตาร์ Guild USA ทนกว่าเยอะเพราะเขา overbuilt ซึ่งทำให้เสียงดังสู้ Martin ไม่ใด้ ถ้ามาเก็บในอากาศร้อนชื้นก็ควรลดขนาดสายลงมาเพื่อความสบายใจครับ

2. กีตาร์ญี่ปุ่นราคาสูง all solid อย่าง Yamaha หรือ K. Yairi จากยุค '70s-'80s ไม่ค่อยเจอปัญหานี้แต่พวกราคาถูกที่ใช้ไม้ nato มาทำคอมักมีอาการคอล้าเพราะไม้มันไม่ยืดหยุ่นเหมือน mahogany

คงไม่มีใครตอบใด้ว่ากีตาร์ของคุณสามารถทนแรงดึงใด้เท่าไหร่แต่ถ้าเป็นกีตาร์เก่าก็ต้องเช็คว่าคอมันยกและท้องมันป่องหรือยังโดยใช้ไม้บรรทัดเหล็ก 24" วางบน fretboard แล้วดันปลายไปให้ชน bridge ถ้าปลายสูงกว่าด้านบนของ bridge ก็สดงว่าสภาพยังแจ๋วอยู่ ถ้าปลายไปชน bridge ก็แสดงว่าคอยกแล้ว ถ้าเช็คแล้วคอยังไม่ยกก็ใส่สายเบอร์ .012 ใด้เลยครับ

Pitch vs. String Tension

การลดแรงดึงของสายสามารถทำใด้โดยการตั้งสายให้ต่ำกว่า standard pitch E-E' แล้วคาดคาโปเอาเวลาเล่น ถ้าต้องการทราบตัวเลขก็หาใด้จากโปรแกรม "String Tension Calculator" (https://tension.stringjoy.com/) ครับ

Tonies

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 15:08:06 »
จากรูปล่างด้านบน หมายความว่าอันนี้คอยกแล้วใช่ไหมครับ?

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 15:52:42 »
ขออนุญาต​เจ้าของ​กระทู้​ครับ​ ผมเรียนถามเพิ่มเติม​ว่าถ้าใช้สายเบอร์​ 12​ ตั้ง​คีย์​ Eb​ กับสายเบอร์​ 11​ ตั้งคีย์​ E ปกติ​ เทนชั่นไหนสูงกว่า ต่ำกว่าครับ​ ถ้าเบอร์​ 12​ Eb​ ต่ำกว่า​ ก็น่าจะใช้ได้และปลอดภัยกับกีต้าร์​เก่าใช่มั้ย​ครับ​ ขอบคุณ​ครับ​

สายเบอร์ 11 ตั้งคีย์ E, Tension = 148.6 lbs.

สายเบอร์ 12 ตั้งคีย์ Eb, Tension = 154.7 lbs. ลดลงแค่ 5.87 lbs. ครับ

ใช้ใด้หรือไม่ใด้ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของโครงสร้างกีตาร์ตัวนั้นซึ่งไม่ใด้เกี่ยวกับอายุเสมอไปครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2021, 23:33:07 »
จากรูปล่างด้านบน หมายความว่าอันนี้คอยกแล้วใช่ไหมครับ?

ถูกต้องครับ

somyoo

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 12:16:54 »
ผมขอ ขอบคุณ คุณกฤษณ์ มากนะครับ สำหรับ ข้อมูลรายละเอียด และวิธีการตรวจสอบกีต้าร์ ก่อนที่จะทำการเปลี่ยนสายชุดใหม่ ครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2021, 12:23:46 »
An implosion waiting to happen   ระวัง มันจะรอมาเกิดที่เรา น่ะครับ
Line id: 081-8718003

somyoo

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2021, 08:45:10 »
ขอบคุณ คุณทอมที่เข้ามาเตือนเรื่องนี้ครับ

ตอนนี้แผนการณ์ในหัว คือจะเริ่มที่สาย PB ก่อนครับ ลังเลใจว่า จะเป็นของ Martin ดีไม๊ เพราะเท่าที่ใช้มา ของ Martin จะได้เรื่องเสียง ต่ำดีกว่า ของElixir ครับ แต่ เจ้า Elixir ก็ให้ความทนทาน และความลื่นของสายดีมากเลยครับ

ความสนุกของการเล่นกีต้าร์ นอกจากร้องเล่น แล้วก็เป็นเรื่อง การเล่นสาย และ ของเล็กๆน้อยนี่แหละครับ

ขอบคุณมากนะครับ

somyoo

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2021, 22:08:04 »
เข้ามา update เรื่องกีต้าร์ นะครับ หลังจากที่อ่าน การเช็คกีต้าร์ กับคุณกฤษณ์ แล้ว ผมก็ไปหาซื้อ ไม้บรรทัด 2 ฟุต มาวัด ครับ เลยได้เห็นหลายอย่างครับ
1. bridge อ้า
2. ท้องป่อง
ผมก็เลยส่งกีต้าร์ ให้กับทาง ช่างวายุ ซอยบรม ครับ (เจ้าของเดิมแนะนำช่างคนนี้มาให้ครับ) โดยอาการท้องป่อง เนื่องมาจาก หน้าไม้ กับโครง bracing หลุดออกจากกัน
และจะซ่อม bridge ให้เลยทีเดียว
โดย ช่างวายุแจ้งว่า หลังจากซ่อมเสร็จแล้ว ก็จะใส่สายเบอร์12 ได้เหมือนเดิมครับ และผมก็ให้ทำการ re-fret ใหม่ พร้อมกับ ปรับ radius ของ fretbroad ด้วยครับ
ตอนนี้ก็หวังว่า หลังจากซ่อมแล้ว น่าจะได้เสียง bass ที่ดีขึ้นกว่า เดิมเพราะหน้าไม้แข็งแรงขึ้นครับ
ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล และความห่วงใยของทุกๆท่านนะครับ

beertt

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:00:27 »
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
Line: beersurat

somyoo

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:28:05 »
ค่าซ่อม รวม เปลี่ยน fret อยู่ที่ 3,300 บาทครับ

ballnito

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 10:33:02 »
สวัสดีครับน้ากฤษณ์
น้าเคยนำมาร์ตินไปทำ neck reset มั้ยครับ
(ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยครับ)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 12:21:10 »
สวัสดีครับน้ากฤษณ์
น้าเคยนำมาร์ตินไปทำ neck reset มั้ยครับ
(ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยครับ)

ผมไม่ซื้อ vintage Martin (ก่อนปี 1985 ตั้งคอไม่ใด้) เพราะกลัวเรื่อง neck reset ครับ เมื่อประมาณ 15 ปีที่แล้วเคยใด้มีโอกาสไปดูกรุ Martin ของอดีตนักสะสมท่านหนึ่งมี D-45 อยู่หลายตัวที่เสียงดีสุดๆแต่ action สูงปริ๊ดเพราะคอยกแล้วเนื่องจากไม่ใด้รับการดูแลเท่าที่ควร ตอนนั้นในเมืองไทยยังไม่มีใครเชี่ยวชาญเรืองการทำ neck reset ผมก็เลยไม่กล้าเล่น Martin ปีเก่าๆ

เมื่อก่อนนี้เคยใด้ยินว่ามีช่างสองท่านที่ทำ neck reset ใด้คือช่างโจนส์และช่างสมชายซึ่งผมไม่ทราบว่ายังรับงานอยู่หรือเปล่า งาน neck reset นั้นสมัยก่อนต้องใช้ไอน้ำละลายกาวซึ่งยากที่จะไม่ทิ้งร่องรอยใว้ตรง neck joint แต่สมัยนี้เขาใช้ความร้อนอย่างเดียวแล้วทำให้งานเนี้ยบกว่าเดิมมาก

สรุปว่าผมไม่เคยทำ neck reset กับ Martin แต่ตอนนี้ผมกำลังให้ช่างต้าถอดคอกีตาร์ Gretsch ต้นแบบของโรงงาน Terada ที่ neck block ทรุดเพราะช่างญี่ปุ่นขยับคอไปด้านหน้าเพื่อวางปิคอัพสไตล์ Gibson J-160E (กีตาร์ตัวนี้ซื้อมาเพราะมันมีตัวเดียวในโลก) งานนี้ต้องเสริมความแข็งแรงให้ neck block ใหม่หมดครับ

Moko

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 11:00:19 »
ขออนุญาต สอบถามน้ากฤษณ์ ว่า ร้านช่างต้า อยู่แถวไหนครับ
^Easy Man^

Tonies

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 11:10:25 »
ช่างต้าอยู่ถนนจันทน์ ซ.37 เขตสาทรครับ