Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายกีตาร์โปร่ง Elixir หน่อยคับ  (อ่าน 1620 ครั้ง)

pae36523

• member
จิงมั้ยคับที่สายยี่ห้อนี้ แข็งกว่าสายยี่ห้ออื่น อันนี้โดยความรู้สึกส่วนตัวนะคับ รู้สึกเล่นยี่ห้ออื่นแล้วมันนิ่ม

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีตาร์โปร่ง Elixir หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2021, 20:55:16 »
ไม่จริงครับ Elixir เขาซื้อสายจาก D'Addario แล้วมาเคลือบเองดังนั้นความแข็งจึงไม่แตกต่างกันระหว่างสองยี่ห้อนี้

Moko

• member
Re: สอบถามเรื่องสายกีตาร์โปร่ง Elixir หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2021, 19:31:06 »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ และขอสอบถามน้ากฤษณ์ครับ
เคยอ่านกระทู้ น้ากฤษณ์ เรื่องสาย Gibson masterbuilt
น้ากฤษณ์ว่า มันคือ สาย D'addario  ตระกูล EJ นั่นเอง
ต่อมา ผมเพิ่งมาทราบว่า  Gibson ออกสายเคลือบรุ่นใหม่ มาวางขาย น้ากฤษณ์ว่า มีโอกาสจะเป็นของ d'addario ไหมครับ
^Easy Man^

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2021, 13:51:08 »
สายเคลือบ PB ของ Gibson นี่แอบมาแบบเงียบๆตั้งแต่ปี 2019 แล้วแต่ร้านที่ผมสั่งประจำที่อเมริกาไม่มีร้านไหนขายก็เลยไม่ใด้สนใจ พอคุณ Moko ถามก็เลยไปค้นดูในเว็บแต่ก็ไม่มีรายละเอียดอะไรเลย

ถ้าดูสเป็ค (hexagonal core, thin polymer coating, high carbon steel) และราคาขายในอเมริกาแล้วก็พอเดาใด้ว่ามันคือสาย OEM ของ D'Addario EXP แต่ที่น่าทึ่งคือราคาขายในเมืองไทยของตัวแทนถูกกว่าราคาที่อเมริการ้อยกว่าบาท

ตอนนี้ผมใช้สาย D'Addario XS รุ่นเดียวเลยครับเพราะเสียงดีกว่า Elixir แต่ราคาจากตัวแทนในเมืองไทยถูกกว่าราคาอเมริกาเกินร้อยบาทเหมือนกันผมเลยเลิกสั่งมาจากอเมริกาแล้ว

"เบ๊เงียบเส็งขาย D'Addario EXP 16, 26 สกรีนยี่ห้อ Gibson ในราคาชุดละ 300 บาท!! Amazing Thailand อีกแล้ว"

Moko

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2021, 15:43:08 »
ผมก็คิดเหมือนน้ากฤษณ์ครับ
dad exp รุ่นเก่า  = gibson pb coated ปัจจุบัน
^Easy Man^

k.pol

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2021, 11:08:16 »
ข้อนี้ ผมเห็นด้วยกับpae36523นะครับตอนแรกผมขึ้นสายD'Addario exp16 ใช้เล่นมาประมาณ6เดือนแล้วถอดเปลี่ยนมาเป็นElixir ph/B 0.12-0.53 ผมต้องออกแรงกดสายในการจับคอร์ดมากขึ้น(เพลงเดียวก็เมื้อยมือแล้ว)ใส่เล่นได้อยู่2วันผมก็ต้องกลับมาใส่Dadเล่น สรุป ใส่สายDad exp16แล้วความรู้สึกแรกคือออกแรงกดสายในการจับคอร์ดน้อยลง เล่นกีต้าร์ได้นานขึ้น(2เพลงผ่านไปยังรู้สึกสบายๆอยากเล่นต่อ)