Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเล่น Taylor ควรเริ่มที่รหัสอะไรครับ  (อ่าน 2152 ครั้ง)

Mable_are

• member
ถ้าจะเล่น Taylor ควรเริ่มที่รหัสไหนครับบ ขอบคุณครับ

Artragorn

• member
Re: ถ้าจะเล่น Taylor ควรเริ่มที่รหัสอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 11:41:47 »
ส่วนตัวผมคิดว่าขึ้นอยู่กับงบเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ชอบเสียง ทรง ไม้ และคาแรคเตอร์แบบไหน อย่างผมเริ่มที่ 114 , gs mini , gs mini koa ,214 DLX , 312 , 324 , ปัจจุบันใช้รุ่น 412 r(e) อยู่ครับ

Tonies

• member
Re: ถ้าจะเล่น Taylor ควรเริ่มที่รหัสอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 12:04:22 »
Taylor เป็นกีตาร์ที่ผมชอบมาก ๆ ยี่ห้อนึง ในเรื่องของดีไซน์(ไม่ได้เน้นเรื่องเสียง) คือ ไม่ว่าจะเป็นรุ่นเล็กหรือรุ่นใหญ่ ดูสวยไปหมด ชอบเป็นพิเศษคือทรง GA
แค่เห็นก็ชอบแล้วครับ แอคชั่นเดิม ๆ จากโรงงานก็ทำมาให้เล่นง่ายดี ไปลองที่ร้าน หยิบจับตัวไหนก็เล่นง่ายเหมือนกันหมด ผมเคยมีอยู่ 2 รุ่น(มีทีละรุ่นนะครับ)
พอได้ไปลองรุ่นที่สูงกว่า ก็รู้สึกว่าถูกใจกว่า
ถามว่าเริ่มที่รหัสไหนดี คงต้องอยู่ที่งบประมาณของคุณแล้วล่ะครับ ส่วนตัวผมก็เริ่มจากรุ่นเล็ก ๆ แล้วมันก็ไม่จบครับ มีงบก็ไปต่ออีก แต่ต้องบอกว่ารุ่นยิ่งสูงขึ้นมันก็ดีกว่าจริง ๆ (ความเห็นส่วนตัว)
ต้องไปลองเล่นดูด้วยนะครับ สรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน รุ่นเล็กคอมันจะเล็กกว่ารุ่นใหญ่ เช่นซีีรีส์ 100 200 นี่คอมัน 1 11/16 นิ้ว ส่วนซีรีส์ 300 ขึ้นไปคอจะกว้างกว่าเป็น 1 3/4 นิ้วครับ..
(ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ)

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 13:18:25 »
ไปให้สุด เท่าที่งบมีครับ  ไม่งั้นจะนอนไม่ค่อยหลับ (มีน้าๆได้ลอง GT Vs Pacific กันบ้างครับ)

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 13:18:30 »
ตามงบ ครับ

เริ่มที่  งบน้อย  114  ,GS-Mini
        งบกลาง  314 ,  414
        งบไม่จำกัด  814

แต่ผมเริ่ม  855  ครับ
Line id: 081-8718003

pangkungman

• member
  • :)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 14:54:59 »
ณ ปัจจุบัน รหัส 1 ของ Taylor ก็ได้ดีมีคุณภาพมาก ๆ เลยครับ กับราคาที่ไม่แรงจนเกินไป

รวมถึง GS Mini ก็เสียงไม่ธรรมดา

ส่วน All Solid ที่เริ่มใน รหัส 3 ขึ้นไปนั้น ก็ควรค่าแก่การเก็บไว้เล่นยาว ๆ ได้ครับ

แต่สิ่งสำคัญตามที่น้า ๆ ได้กล่าวไว้ ว่าถ้าใจเรามุ่งที่ Taylor แล้ว

ต่อให้ซื้อยี่ห้ออื่นมา มันก็ยังติดอยู่ในใจครับ สุดท้ายก็ต้องไปหาซื้อมาครอบครองครับ :)
;)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 11:53:35 »
ขอเล่าเรื่อง Taylor จากประสพการณ์ของผมเองนะครับ

ก่อนปี 2000 ผมไม่เคยเล่นกีตาร์ยี่ห้อนี้แต่เมิ่อยี่สิบเอ็ดปีที่แล้วร้าน Power Buy ตัดรุ่น Big Baby จากตัวแทนตอนนั้น (ลัคกี้มิวสิค) มาขายถล่มราคาเพียงตัวละ 12,900 บาทเป็นจำนวน 300 ตัว ราคานี้ถูกที่สุดในโลกครับ

เจ้า Big Baby เลยเป็น Taylor ตัวแรกของผมซึ่งเป็นกีตาร์ที่เสียงดีเกินราคาและเล่นง่ายมากอีกต่างหาก สมัยนั้นมีเพื่อนศิลปินเอากีตาร์รุ่นนี้ไปใส่ปรี Fishman ราคาแพงกว่ากีตาร์เพื่อเอาไปออกคอนเสิร์ตเพราะเสียงมันคุมง่ายกว่ากีตาร์ all solid

พอเริ่มติดใจเสียงก็เลยไปซื้อรุ่น 314CE มาในปี 2001 (สมัยนั้นราคาสี่หมื่นกว่าบาท) แล้วขายเจ้า Big Baby ไปในราคา 11,000 บาท 314CE สวยกว่าและเสียงดีกว่าเยอะครับ

ต่อมาอีกสามปีก็ซื้อรุ่นสายไนล่อนคือ NS42CE มาเพราะแพ้ความสวยของลายไม้

เรื่องราวของ Taylor มันไม่จบแค่นี้เพราะผมไปเข้าเว็บ Acoustic Thai ในปี 2005 เลยใด้มีโอกาสลองซี่รีย์ 5+ ที่มีรายละเอียดของเสียงเหนือกว่าซีรี่ย์ 3, 4 เยอะ หลังจากนั้นผมก็เลยสะสมแต่ซีรี่ย์ 5 ขึ้นไปครับ

สรุปว่าซีรี่ย์ไหนก็เล่นใด้แต่จะจบที่ไหนก็แล้วแต่ทุนทรัพย์ครับ

yod69

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2021, 00:29:05 »
สำหรับผมต้อง4ขึ้นไปสำหรับ(Taylor)ครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2021, 23:03:23 »

Idol ของ Taylor  จะมีอยู่ 2 รุ่น  คือ  รุ่น  314  และ  814

หากชอบในแนวทางการเล่นกีตาร์ แบบ Finger Picking Style  (บรรเลง)  รุ่น  514

จะได้ Top : Solid Cedar  /  Back - Side : Solid Mahogany

ซึ่งแนวเสียงจะ พุ่ง ดังกังวาล  ชัดเจน  โดยเฉพาะในจุดเด่น รุ่นการผลิตโครงสร้างใหม่  V- Class blessing

เป็นโครงสร้างที่ทำให้ Intonation  มีความเพี้ยนเสียงน้อยมาก  และ ให้ Volume ที่ดัง Balance ทุกช่อง Fret

ซึ่งเป็นอีกหนึ่งในเทคโนโลยี ที่ Taylor พัฒนานำมาใช้ในกีตาร์ทุกรุ่น ในปัจจุบัน แทน ฺBlessing รุ่นเก่า ที่เคยทำมา

ที่แบรนด์ดังอื่น ๆ ยังพัฒนาตามไมค่อยจะทัน

Finger Picking Style