Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ  (อ่าน 7176 ครั้ง)

Poomjai39

• member
Re: มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 11:10:24 »
ใช้อยู่ 2 เดือนแล้วครับ ยังติดเสียงกระด้างๆ ในแบบ elixer (ตอนตีคอร์ดด้วยปิ๊ก) มีเบสเยอะกว่า แต่ก็ยังไม่เท่าสาย Dad ไม่เคลือบ หรือมาร์ติน life span ครับ     
ความทนต้องรอดูระยะยาว

ข้อดีอีกอย่างคือไม่เป็นขุยครับ

แต่สัมผัส แรงตึงสาย ยังแข็งและเจ็บมือแบบ elixer อยู่

ส่วนตัวชอบ martin lifespan มากกว่าครับ ผมใช้ทนได้ถึง 7 - 8 เดือนเลย ราคาซื้อเป็นเซ็ต 3 ชุด + โปรชอบออนไลน์ คุ้มค่ามากครับ

ขออนุญาตอัพเดทข้อมูลครับ ขอแก้ข่าวว่าตอนนี้กลายเป็นสายที่ชอบที่สุด ทนทาน ไม่เป็นขุยแบบ elixer เสียงพอดี ตึงมือกว่าสายไม่เคลือบ แต่ก็น้อยกว่า elixer คุ้มค่าแลกกับสิ่งที่ได้มาครับ ทนกว่าสาย martin แน่นอน แต่จะเทียบกับ elixer ต้องรอนานกว่านี้นิดครับถึงจะบอกได้

itti_ch

• member
Re: มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2021, 22:25:17 »
สายเป็นขุยนะครับ ช่วงนี้ผมซ้อมหนัก ไม่กี่วันก็มีขุยครับ
ส่วนเรื่องเสียง สำหรับผม พอใจครับ

Acoustic country

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2021, 11:33:22 »
เคยเห็นกระทู้ที่น้ากฤษณ์ตอบ แนะนำให้ใช้กระดาษทิชชู่แผ่นใหญ่ที่ใช้สำหรับซับน้ำมันในอาหารทอดหรือที่ใช้เช็ดทำความสะอาดในห้องครัว ยี่ห้อ Maxmo Cellox ซึ่งจะมีความหนากว่าทิชชู่ปกติ เช็ดสายกีต้าร์หลังจากเลิกเล่นทุกครั้ง

ใช้อยู่ 2 เดือนแล้วครับ ยังติดเสียงกระด้างๆ ในแบบ elixer มีเบสเยอะกว่า แต่ก็ยังไม่เท่าสาย Dad ไม่เคลือบ หรือมาร์ติน life span ครับ ความทนต้องรอดูระยะยาว

ข้อดีอีกอย่างคือไม่เป็นขุยครับ

แต่สัมผัส แรงตึงสาย ยังแข็งและเจ็บมือแบบ elixer อยู่

ส่วนตัวชอบ martin lifespan มากกว่าครับ ผมใช้ทนได้ถึง 7 - 8 เดือนเลย ราคาซื้อเป็นเซ็ต 3 ชุด + โปรชอบออนไลน์ คุ้มค่ามากครับ

ผมกับเพื่อนเคยใช้ Martin เคลือบตัวใหม่กันคนละ 3 ชุด อยู่ได้สุดแค่ 2 เดือนเอง มีเคล็ดลับอะไรพิเศษมั๊ยครับ ชอบเสียงสายมาร์ตินมากๆ

Acoustic country

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2021, 11:54:40 »
อัปเดต ตอนนี้ Music collection นำเข้ามาจำหน่ายแล้วครับน้า

ตัวแทนเค้าคงไม่เอาของปลอมมาขายหรอกมั๊งครับพี่
[/quote]

เท่าที่ผมทราบตัวแทนจำหน่ายของ D'Addario ในประเทศไทยมีสามเจ้าคือ ย่งเส็ง เบ๊เงียบเส็งและมิวสิคคอลเลคชั่น ทั้งสามเจ้ายังไม่ใด้นำ D'Addario XS เข้ามาขายครับ

ตอนนี้ผมเลยขอรอก่อนเพราะถ้าสั่งจากอเมริกาในราคาแพงกว่าสาย Elixir 100 บาทผมก็ใช้ Elixir ต่อไปดีกว่า
[/quote]

rukawa

• member
    • พาเที่ยว.คอม
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 20:31:40 »
วันนี้ลองแล้วครับใส่กับ taylor 214CE
ฟีลลิ่งสัมผัสนี่ลื่นดีแทบไม่ต่างกับ Elixir เลย  แต่เสียงต่างอยู่
ได้ย่าน Mid ขึ้นมา  แต่หางเสียงความใสกรุ้งกริ้งนั้นน้อยกว่า Elixir แต่หางเสียงฟังออกเหมือนออกไม้ๆกว่า
Elixir หางเสียงใสๆออกแนวเหล็กๆ แต่หางเสียง XS ออกเหมือนไม้ๆ กว่านิดๆ
ถ้าตีคอร์ดรวมๆฟังดูย่าน Low-mid เพิ่มมา  หางย่าน hi แหลมๆกริ้งๆจะลดลงประมาณนั้น

แต่ได้ราคาดีส่วนลดผ่าน app ออนไลน์ก็คุ้มราคาดี ก็คุ้มค่าดีครับ  เช็คซีเรียลในเวปแล้วของแท้
ชาว Rock ^^

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 22:29:57 »
ผมลองมาได้ 2 อาทิตย์ สองสายล่างเริ่มด่างดำตั้งแต่ประมาณ 7 วันแรก แต่ด่างไม่มาก สาย 3-6 ยังปกติดี ชอบเสียงมากกว่า Elixir สายลื่นน้อยกว่า Elixir นิดหน่อยครับ