Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ  (อ่าน 7195 ครั้ง)

Mahtitnas

• member
มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 00:03:28 »
มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ ถ้าใครเคยลองแล้ว เสียงเป็นไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ elixir

Treerat004

• member
Re: มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 00:46:20 »
รอฟังด้วยครับ

Krapkaew

• member
Re: มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 11:11:11 »
ผมลองกับ Lowden O23 ครับ เสียงออกแหลม น้อยกว่า Elixer และสายเสียงเข้าที่เร็วกว่า elixer ครับ  ส่วนความทน ต้อวรอดูก่อน ซักพักครับ   โดยรวมคุณภาพกับ เสียง ก็ OK happy ครับ   

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2021, 21:25:00 »
มีน้องคนนึงเพิ่งซื้อมาลองแต่เล่นใด้พักเดียวเปลือกสาย 4 ขาดตรง end pin ครับ ตอนนี้ผมเลยยังไม่กล้าซื้อเพราะสงสัยว่าทำไมราคาในเมืองไทยถูกกว่าราคาในอเมริกาถ้าเป็นของแท้

polio_art

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 16:37:54 »
ตัวแทนเค้าคงไม่เอาของปลอมมาขายหรอกมั๊งครับพี่

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2021, 20:56:57 »
ตัวแทนเค้าคงไม่เอาของปลอมมาขายหรอกมั๊งครับพี่

เท่าที่ผมทราบตัวแทนจำหน่ายของ D'Addario ในประเทศไทยมีสามเจ้าคือ ย่งเส็ง เบ๊เงียบเส็งและมิวสิคคอลเลคชั่น ทั้งสามเจ้ายังไม่ใด้นำ D'Addario XS เข้ามาขายครับ

ตอนนี้ผมเลยขอรอก่อนเพราะถ้าสั่งจากอเมริกาในราคาแพงกว่าสาย Elixir 100 บาทผมก็ใช้ Elixir ต่อไปดีกว่า

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2021, 10:59:46 »
ตอนนี้การส่งของจากอเมริกามาเมืองไทยอาจมีปัญหาเพราะ USPS ระงับการส่งเนื่องจากการระบาดของโควิดอย่างรุนแรงในประเทศไทย

Like-a-Rolling.Stone

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2021, 17:23:06 »
ผมพึ่งซื้อมาลองครับเมื่อไม่กี่วันที่แล้ว ปรากฎว่าสาย 4 ตอนดีดแล้วมีปัญหาครับ มีเสียงคล้ายๆ เสียงแตกหรือเสียงครางอะไรสักอย่าง บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเกิดจากตัวสายเองหรือความผิดพลาดของผมตอนใส่สายและขึ้นสาย ผมแก้ไขโดยเปลี่ยนสายชุดเดิมของ Elixir มาแทนสาย 4 Dad XS ที่มีปัญหาครับ เสียงกลับมาปกติ ฮ่าๆ
เรื่องเสียง XS ก็โอเคนะครับ ไพเราะดี เสียงไม่เด้งและสายไม่ลื่นเท่า Elixir ครับ  ;D ;D ;D

Bua

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2021, 18:16:49 »
เข้ามาเก็บประสบการณ์ด้วยคน

polio_art

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2021, 08:11:31 »
ไม่ขอให้ข้อมูลใดๆครับ

Bua

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2021, 11:21:16 »

เท่าที่ผมทราบตัวแทนจำหน่ายของ D'Addario ในประเทศไทยมีสามเจ้าคือ ย่งเส็ง เบ๊เงียบเส็งและมิวสิคคอลเลคชั่น ทั้งสามเจ้ายังไม่ใด้นำ D'Addario XS เข้ามาขายครับ

ตอนนี้ผมเลยขอรอก่อนเพราะถ้าสั่งจากอเมริกาในราคาแพงกว่าสาย Elixir 100 บาทผมก็ใช้ Elixir ต่อไปดีกว่า
ผมได้สอบถามทางร้าน crossroad ไปแล้วครับว่าต้นทางสายที่ทางร้านนำมาขายมาจากตัวแทน 1 ใน3 ที่พี่ได้กล่าวถึงไว้ข้างต้นครับ มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ เราจะได้ไม่ต้องจินตนาการไปเองว่าเป็นของปลอมครับมันดูตลกครับ

การแชร์ประสบการณ์ การคิดวิเคราะห์ การสันนิษฐาน เพื่อช่วยในการประเมินค่า นำไปสู่การวินิจฉัยและตัดสินใจได้ คงไม่น่าเป็นเรื่องตลกใดๆ

radhanasiri

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 01:30:16 »
สายลื่นดีครับ ใช้ Dad XS สองสัปดาห์
ชอบเสียง Elixir Nanoweb / DAD EXP-11 มากกว่าครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2021, 09:20:06 »

นครหลวงการดนตรี ไม่ได้เป็นตัวแทนขายด้วยเหรอครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 08:33:14 »

นครหลวงการดนตรี ไม่ได้เป็นตัวแทนขายด้วยเหรอครับ

สามเจ้าที่ผมอ้างถึงข้างบนเคยบอกผมว่าเขาเป็นตัวแทนจำหน่ายแต่ผมไม่เคยถามนครหลวงครับ ผมเคยซื้อสาย D'Addario Chrome (flat wound) ที่นครหลวงในราคาแค่สามร้อยกว่าบาทซึ่งถูกกว่าซื้อจากอเมริกาครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2021, 12:32:44 »

สามเจ้าที่ผมอ้างถึงข้างบนเคยบอกผมว่าเขาเป็นตัวแทนจำหน่ายแต่ผมไม่เคยถามนครหลวงครับ ผมเคยซื้อสาย D'Addario Chrome (flat wound) ที่นครหลวงในราคาแค่สามร้อยกว่าบาทซึ่งถูกกว่าซื้อจากอเมริกาครับ

สอบถามแล้วนะครับ เป็นตัวแทนจำหน่ายครับ ตามนี้เลย ขอบคุณครับ  :D

jatupongdeep

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2021, 10:25:12 »
ลองแล้วครับ XS เรื่องเสียงส่วนตัวชอบมากกว่า elixir ครับ
ความทนต้องว่ากันทีหลังครับ ดูกันยาวๆครับผม

ryan_jorn

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2021, 16:38:30 »
มีใครได้ลองสาย Daddario XS แล้วบ้างครับ ถ้าใครเคยลองแล้ว เสียงเป็นไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ elixir
คล้ายๆ elixir ความทนก็ ใช้ได้เลย เกือบสองเดือน แขวนนอกกล่องตลอด ไม่มีดำ แต่ผมชอบมาร์ตินครับ เสียงหนาดี

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 14:36:21 »
ใช้อยู่ 2 เดือนแล้วครับ ยังติดเสียงกระด้างๆ ในแบบ elixer (ตอนตีคอร์ดด้วยปิ๊ก) มีเบสเยอะกว่า แต่ก็ยังไม่เท่าสาย Dad ไม่เคลือบ หรือมาร์ติน life span ครับ     
ความทนต้องรอดูระยะยาว

ข้อดีอีกอย่างคือไม่เป็นขุยครับ

แต่สัมผัส แรงตึงสาย ยังแข็งและเจ็บมือแบบ elixer อยู่

ส่วนตัวชอบ martin lifespan มากกว่าครับ ผมใช้ทนได้ถึง 7 - 8 เดือนเลย ราคาซื้อเป็นเซ็ต 3 ชุด + โปรชอบออนไลน์ คุ้มค่ามากครับ

Treerat004

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 15:39:33 »
ใช้อยู่ 2 เดือนแล้วครับ ยังติดเสียงกระด้างๆ ในแบบ elixer มีเบสเยอะกว่า แต่ก็ยังไม่เท่าสาย Dad ไม่เคลือบ หรือมาร์ติน life span ครับ ความทนต้องรอดูระยะยาว

ข้อดีอีกอย่างคือไม่เป็นขุยครับ

แต่สัมผัส แรงตึงสาย ยังแข็งและเจ็บมือแบบ elixer อยู่

ส่วนตัวชอบ martin lifespan มากกว่าครับ ผมใช้ทนได้ถึง 7 - 8 เดือนเลย ราคาซื้อเป็นเซ็ต 3 ชุด + โปรชอบออนไลน์ คุ้มค่ามากครับ

ผมกับเพื่อนเคยใช้ Martin เคลือบตัวใหม่กันคนละ 3 ชุด อยู่ได้สุดแค่ 2 เดือนเอง มีเคล็ดลับอะไรพิเศษมั๊ยครับ ชอบเสียงสายมาร์ตินมากๆ

Poomjai39

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2021, 21:11:57 »
ใช้อยู่ 2 เดือนแล้วครับ ยังติดเสียงกระด้างๆ ในแบบ elixer มีเบสเยอะกว่า แต่ก็ยังไม่เท่าสาย Dad ไม่เคลือบ หรือมาร์ติน life span ครับ ความทนต้องรอดูระยะยาว

ผมกับเพื่อนเคยใช้ Martin เคลือบตัวใหม่กันคนละ 3 ชุด อยู่ได้สุดแค่ 2 เดือนเอง มีเคล็ดลับอะไรพิเศษมั๊ยครับ ชอบเสียงสายมาร์ตินมากๆ

ผมแค่เช็ดทุกครั้งหลังเล่นเท่านั้นเองครับ เหงื่อผมอาจจะไม่ค่อยเค็มมากสาย dad ไม่เคลือบยังเล่นได้นานครับ และอาจจะเล่นไม่เยอะเท่าน้าท่านอื่นด้วยครับ