Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Tyma​ TD-28ร่างโคลนmartinD-28ครับ  (อ่าน 3245 ครั้ง)

polio_art

• member
Tyma​ TD-28ร่างโคลนmartinD-28ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2021, 23:37:17 »
มีกีต้าร์มาแนะนำครับ​ tyma​ TD-28​ ลองใช้หูทุกท่านตัดสินดูนะครับจากคลิปเทียบกับD-28 ในราคาที่ต่างกัน3-4เท่า
https://youtube.com/watch?v=JAAE66OIaEM&feature=share

samaklen

• member
Re: Tyma​ TD-28ร่างโคลนmartinD-28ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 14:11:05 »
ทำแอคชั่นมาดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนไหมครับ
ตอนยุคแรก ๆ มาไทยใหม่ๆ เล่นยากพอควร

mai_911

• member
Re: Tyma​ TD-28ร่างโคลนmartinD-28ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2021, 21:15:33 »
ดูเค้าพยายามเน้นเสียงเบสให้กระหึ่มมาสู้ Martin ครับ

ฟังจากในคลิปก็ถือว่าทำได้ดี แต่เสียงของ Martin มันไม่ได้มีแต่เบสที่เด่น มันมีความ Balance ของย่านอื่นด้วย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรา Benchmark กับเสียงของ Martin ซึ่งมันเป็นแบบนั้นมาก่อน

ถ้า Martin เสียงเหมือน Tyma ในคลิป
แล้ว Tyma ทำออกมาได้เสียงเหมือน Martin ในคลิป
เราก็อาจจะบอกว่า เสียงมาร์ตินดีกว่าอยู่ดี 5555

เทคนิคการอัดเสียง มันทำอะไรได้มากมายจากกีต้าร์ที่ไม่ต้องเทพมาก ให้ได้เสียงออกมาดี
เคยได้ยินมาว่า ศิลปินในบ้านเราท่านหนึ่ง อัดเสียงกีต้าร์โปร่งในอัลบั้มด้วยกีต้าร์ราคา 800 บาท
แล้วก็ฟังออกมาดีเสียด้วย ไม่เห็นมีใครมาจับผิดว่าเป็นกีต้าร์ไม่แพง

สิ่งที่เป็นมูลค่าของกีตาร์ อยู่ที่ประสบการณ์ที่เราได้สัมผัสสิ่งนั้นด้วยครับ นอกเหนือจากเรื่องเสียงที่มันเปล่งออกมา
ราคามันถึงเป็นไปแบบนั้น

คนซื้อ Tyma รุ่นนี้น่าจะแฮปปี้ที่ได้กีต้าร์เสียงดีมาเล่นในราคาแบบจับต้องได้
แต่เชื่อว่า ใครที่รัก Martin จริงๆและไม่ได้ลำบากที่จะซื้อหามาครอบครอง ผมว่าเค้าก็เลือกตำนานอยู่ดีครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2021, 11:55:19 »
ดูเค้าพยายามเน้นเสียงเบสให้กระหึ่มมาสู้ Martin ครับ

ฟังจากในคลิปก็ถือว่าทำได้ดี แต่เสียงของ Martin มันไม่ได้มีแต่เบสที่เด่น มันมีความ Balance ของย่านอื่นด้วย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรา Benchmark กับเสียงของ Martin ซึ่งมันเป็นแบบนั้นมาก่อน

ถ้า Martin เสียงเหมือน Tyma ในคลิป
แล้ว Tyma ทำออกมาได้เสียงเหมือน Martin ในคลิป
เราก็อาจจะบอกว่า เสียงมาร์ตินดีกว่าอยู่ดี 5555

เทคนิคการอัดเสียง มันทำอะไรได้มากมายจากกีต้าร์ที่ไม่ต้องเทพมาก ให้ได้เสียงออกมาดี
เคยได้ยินมาว่า ศิลปินในบ้านเราท่านหนึ่ง อัดเสียงกีต้าร์โปร่งในอัลบั้มด้วยกีต้าร์ราคา 800 บาท
แล้วก็ฟังออกมาดีเสียด้วย ไม่เห็นมีใครมาจับผิดว่าเป็นกีต้าร์ไม่แพง

สิ่งที่เป็นมูลค่าของกีตาร์ อยู่ที่ประสบการณ์ที่เราได้สัมผัสสิ่งนั้นด้วยครับ นอกเหนือจากเรื่องเสียงที่มันเปล่งออกมา
ราคามันถึงเป็นไปแบบนั้น

คนซื้อ Tyma รุ่นนี้น่าจะแฮปปี้ที่ได้กีต้าร์เสียงดีมาเล่นในราคาแบบจับต้องได้
แต่เชื่อว่า ใครที่รัก Martin จริงๆและไม่ได้ลำบากที่จะซื้อหามาครอบครอง ผมว่าเค้าก็เลือกตำนานอยู่ดีครับ
ผมก็ได้มาตัวนึ่ง ก่อนอื่นขอบอกว่า รอบนี้ทางTymaทำการบ้านมาดี..ในคุณภาพเสียงและราคา แต่ในมุมของของคนที่ได้ลอง D28 มา..   ยืนยันด้วยคำพูดครูปรีชาว่า "ความจริงก็คือความจริง"  ทองแท้อย่าง D28 ย่อมไม่กลัวไฟ
รักเธอนะ....กีต้าร์

poo3605

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2021, 17:35:33 »
ผมพึ่งได้ Tyma TD28 ส่วนตัวก็เล่นมาทั้ง Gibson Martin Tyma TD28 ทำออกมาได้ดีมาก งานดี เสียงดีมาก คุณภาพเสียงสู้ได้สบาย แต่ถ้ามองในเรื่องค่านิยม สัมผัส คุณค่า คงสู้มาตินไม่ได้  ถ้ามองในเรื่องความคุ้มค่า Tyma คุ้มกับเงินที่จ่ายไป  ก็เหมือนเราซื้อรถ MG Haval ครับคุ้มค่า  ให้ทำหรู ทำดีขนาดไหน ก็สู้ Benz BMW ไม่ได้  คนมีตังเขาไม่ซื้อรถจีนขับหรอก ส่วนผมเล่นหมดไม่รังเกียจ แต่ถ้าตังเหลือคงเลือก Martin กับ Gibson