Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับสารดูดความชื้นหน่อยครับ  (อ่าน 2292 ครั้ง)

noname

• member
พอดีช่วงนี้กีตาร์ผมมีปัญหา 1 ตัว (พอดีตอนนี้ช่างประจำไม่สะดวก ไม่งั้นยกไปหาแล้วครับ)
คือท้องป่องค่อนข้างผิดปกติ โดยเฉพาะเมื่อวานฝนตกก็ป่องมาก สันนิษฐานว่าไม้อาจจะไม่ค่อยดี หรือเคสกีตาร์ผมไม่ใช่เคสของมันเองเลยปิดไม่สนิทพอ ไม่พอดี เพราะตัวมันเองไม่มีเคส แต่เนื่องจากพอผ่อนสายแล้วตากแอร์ไว้ซักพักมันก็ยุบลงครับ ปล่อยๆไว้ผ่อนสาย ตากแอร์นานๆจะระดับยุบเป็นปกติเลย แต่พอตั้งสายแล้วทิ้งไว้ ชื้นๆก็เป็นอีก ผมวางเรียงไว้กะกีตาร์โปร่งอีก 3 ตัว ซึ่งตัวอื่นไม่มีปัญหานี้เลย ทั้งที่ใส่เคสวางเรียงไว้ด้วยกัน หรือถ้าอากาศชื้นมากๆ อาจจะป่องนิดๆ แต่ไม่ได้ผิดสังเกตไร (ซึ่งอย่างที่เค้าว่ากันว่า ปกติมันจะป่องนิดๆอยู่แล้ว มั้ง)

ผมเก็บกีตาร์ไว้ในห้องแต่งตัวในห้องนอน ซึ่งห้องนอนผมไม่เปิดหน้าต่างรับฝนหรือแทบไม่ได้เปิดรับลมไรงี้เลยด้วยครับ

เดิมผมใช้ planet wave himidipak ใส่ แต่ตอนหลังไส้ที่เรียกว่าhumidipak หมดอายุ แล้วตัวแทนไม่ได้เอาไส้ในมาขายแล้ว หรือร้านไหนมีผมก็ไม่แน่ใจ แต่ราคาไส้ในมันก็ค่อนข้างแพงด้วยครับ

เลยว่าจะหาไรมาลองใส่กล่องกีตาร์ดูครับ เผื่อแก้ปัญหาได้ถาวรครับ

-ติดว่า zarpax ที่ Music Collection เอามาขายเป็นไงครับ (จริงๆมันน่าจะเป็นถุงดูดความชื้นในรถ) ผมกะจะเอามายัด soundhole และเอามาใช้ใหม่โดยให้ความร้อน แต่มีปัญหานิด ที่บ้านมีแต่ไม่โครเวฟทำกับข้าว ไม่กล้าเอาเข้าไปอบเพื่อเอากลับมาใช้ใหม่ กลัวมันอันตราย และถึงอบไปคนอื่นในบ้านรู้เค้าจะด่าเอา ถ้าตากแดด แดดไม่รู้จะแรงพอมั้ย ไม่แน่ใจเอสไดร์เป่าผมเป่าแทนจะได้มั้ย ส่วนให้ตั้งกะทะคั่วเองไม่มีสกิลครับ

-จริงอยากได้ตัวลดความชื้นตัวเล็กๆเสียบปลั๊กไว้ในกล่องกีตาร์ แต่ผมเห็นค่อนข้างใหญ่ทั้งนั้นเลย แล้วมันต่างจากพวกที่เป็นซองแบบถุงดูดความชื้น คือมันเป็นพลาสติกแข็ง แบบนี้ถ้าขยับเคส ตะแคงเคส ยกเคส มันก็น่าจะกระแทกกีตาร์เสียหายได้ถ้าเอาไว้ในเคส (ผมวางเคสกีตาร์พิงแนวตั้งใส่rack ครับ) ที่หาเจอแบบเอาไปเสียบปลั๊กเอากลับมาใช้ใหม่ตัวเล็กๆหน่อย มันยังดูใหญ่ๆจะวางตรง body หรือ soundhole ในเคสอาจจะไม่พอ และถ้าใส่ไว้ทำไงจะไม่ให้มันเคลื่อนครับ ติดด้วยอะไรที่จะอยู่และพื้นผิวกีตาร์หรือเคสไม่เสีย เอาออกง่าย

-จะซื้อซิลิกาเจลดิบๆมาใส่ถุงเจาะรูเอง ก็ต้องอบไมโครเวฟ หรือตากแดดอยู่ดีครับ ปัญหาคือไม่กล้าเอาเข้าไมโครเวฟ จะไปซื้อไมโครเวฟไว้อบเฉพาะดูจะลงทุนไปหน่อย

-ถ้าจะเอาเครื่องลดความชื้นมาใช้ในห้องแต่งตัว ก็เหมือนเกินไปหน่อย นอกจากบานปลายแล้วกลัวทำอากาศในห้องแห้งเกิน ประกอบกับมีกีตาร์มี่มีปัญหานี้อยู่ตัวเดียว

ทุกท่านทำยังไงกันบ้างครับ

Tonies

• member
Re: ถามเกี่ยวกับสารดูดความชื้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 11:43:20 »
เป็นอยู่แค่ตัวเดียว ก็น่าจะมีปัญหาเฉพาะตัวแล้วล่ะครับ (ผมเดา)
ผมก็เก็บกีตาร์ในห้องนอน ที่ไม่ค่อยเปิดประตูหน้าต่างบ่อยนัก(ยิ่งถ้าฝนตก ผมปิดสนิทหมด) กลางคืนเปิดแอร์ปกติ
ผมก็ใช้ zarpax 2 ชิ้นต่อกีตาร์ 1 ตัว ครับ.. เล่นเสร็จเช์็ดลงกล่องตลอด ไม่เคยเกิดปัญหาท้องป่องครับ ตลอดเกือบ 1 ปีที่ผ่านมา..

noname

• member
Re: ถามเกี่ยวกับสารดูดความชื้นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 11:49:14 »
เป็นอยู่แค่ตัวเดียว ก็น่าจะมีปัญหาเฉพาะตัวแล้วล่ะครับ (ผมเดา)
ผมก็เก็บกีตาร์ในห้องนอน ที่ไม่ค่อยเปิดประตูหน้าต่างบ่อยนัก(ยิ่งถ้าฝนตก ผมปิดสนิทหมด) กลางคืนเปิดแอร์ปกติ
ผมก็ใช้ zarpax 2 ชิ้นต่อกีตาร์ 1 ตัว ครับ.. เล่นเสร็จเช์็ดลงกล่องตลอด ไม่เคยเกิดปัญหาท้องป่องครับ ตลอดเกือบ 1 ปีที่ผ่านมา..

อันนี้เอาเข้าไมโครเวฟเหรอครับ ผมกลัวมันจะมีสารไรตกค้าง+ถ้าใช้ กลัวที่บ้านจะด่าเอาว่าเอาของไรเข้าไมโครเวฟ(มันจะอันตรายจริงมั้ยไม่รู้แหละ แต่เค้าก็ไม่สบายใจ+ห้ามแน่ๆ)

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 14:36:33 »
เตาอบไมโครเวฟเขาไม่ใด้ออกแบบมาสำหรับไล่ความชื้นจึงไม่ควรเอามาใช้อบ silica gel ครับ ลงทุนซื้อเตาอบไฟฟ้าขนาดเล็กดีกว่าเพราะราคาก็ไม่ใด้แพงเว่อร์

ข้อเสียของไมโครเวฟก็คือมันควบคุมอุณหภูมิไม่ใด้ ซีลีก้าเจลนั้นเขาเคลือบสีมาเพื่อเป็นตัวบอกระดับความชื้นแต่ผิวเคลือบมันทนความร้อนใด้เพียง 160 องศา เวลาผมใช้เตาอบไล่ความชื้นผมตั้งอุณหภูมิที่ 120 องศา อบ 15 นาทีแล้วพลิกด้านอบต่ออีก 10 นาที

เตาอบขนาดเล็กมีประโยชน์สารพัดอย่างเช่นอุ่นของทอดอย่างปาท่องโก๋และเฟร็นข์ไฟร์ อุ่นพัฟอุ่นครัวซองต์และปิ้งขนมปังซึ่งไมโครเวฟทำไม่ใด้ ซื้อมาติดบ้านใว้คุ้มค่าแน่นอนครับ

noname

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 15:46:20 »
^ เตาแบบนี้ก็มีครับคุณกฤษณ์ มีไมโครเวฟอันนึงและเตาแบบนี้อันนึง แต่สมาชิกที่บ้านต้องไม่พอใจแน่ๆถ้าเอาซิลิก้าเจลไปใส่ (จริงๆมันปลอดภัยมั้ยไม่ทราบ แต่ต่อให้คนบอกว่าปลอดภัย ที่บ้านผมอาจจะไม่สบายใจอยู่ดี) ถ้าลงทุนซื้อ4-500 เพื่อใช้กะซิลิก้าเจลโดยเฉพาะจะคุ้มมั้ยครับ

ปล ถ้าใช้ไดร์เป่าผมเป่าเอาจะพอได้มั้ยครับ

อยากได้แบบเสียบปลั๊กแต่มีแต่ใหญ่ๆ แถมแบบเล็กๆหน่อยใส่ตรง body น่าจะกระแทกกีตาร์เสียหายได้ ถ้าขยับเคส

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 15:52:41 »
ผมใช้ วิธีเทใส่ ถาด อลูมิเนียม ตากแดดครับ อุณหภูมิ กลางแจ้ง 40 องศาแบบนี้ แห้งสนิท ครับ
Line id: 081-8718003

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 21:26:49 »
ผมใช้ วิธีเทใส่ ถาด อลูมิเนียม ตากแดดครับ อุณหภูมิ กลางแจ้ง 40 องศาแบบนี้ แห้งสนิท ครับ
เปลี่ยนสีได้ด้วยหรือครับ อุณภมิ ที่ใช้อบ ปกติมันสูงกว่า 40 เยอะ  สีน่าจะจางๆไม่น่าเข้ม น่าจะยังมีความชื้นอยู่นะครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 07:06:44 »
กลัวไม่แห้งก็ ตากหลายแดดครับ  เป็นเนื้อ 2 แดด
Line id: 081-8718003

noname

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2021, 22:12:02 »
ไปซื้อ Zarpax มาแล้วครับ เดิ๋ยวลองใช้ไดร์ดู ถ้าไม่พอ คงจะไปซื้อไมโครเวฟมาใช้โดยเฉพาะเลย

หรือผมจะหาเครื่องดูดความชื้นมาไว้ในห้องแต่งตัวดี

ผมงงๆ นิดใส่ zarpax ไว้คืนนึง ตอนเช้ากีตาร์เลิกป่อง แต่พอมาตอนกลางคืน ทั้งที่ zarpax ยังอยู้ มันดันกลับไปป่องอีกล่ะ

คงต้องยกหาช่างจริงๆละ

ปล กีตาร์ทุกท่านส่วนใหญ่ป่องระดับเห็นได้ด้วยตา เอามือลูบแล้วนู้สึกใช่มั้ยครับ

noname

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2021, 23:07:11 »
ถ้าเครื่องดูดความชื้นแบบใช้ในห้อง มีแนะนำมั้ยครับ ที่ดีและไม่แพงครับ

Tonies

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2021, 11:47:40 »
อ้าว..ผมก็ใช้ไมโครเวฟมาตลอดเลย :P
คลิปการแนะนำการใช้ ทางตัวแทนจำหน่ายเค้าก็บอกให้ใช้เวฟ สงสัยคงต้องซื่้อเตาอบเพิ่มซะแล้ว.. ???

noname

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2021, 11:50:04 »
อ้าว..ผมก็ใช้ไมโครเวฟมาตลอดเลย :P
คลิปการแนะนำการใช้ ทางตัวแทนจำหน่ายเค้าก็บอกให้ใช้เวฟ สงสัยคงต้องซื่้อเตาอบเพิ่มซะแล้ว.. ???

ผมว่าZarpax ถ้าใช้เตาอบน่าจะไหม้มั้ยครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน เหมือนถึงมันไม่ได้ทำมาสำหรับเตาอบ (ต่างจากเอาซิลิก้าเจลธรรมดาไปเข้า)

Tonies

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2021, 11:56:26 »

ผมว่าZarpax ถ้าใช้เตาอบน่าจะไหม้มั้ยครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน เหมือนถึงมันไม่ได้ทำมาสำหรับเตาอบ (ต่างจากเอาซิลิก้าเจลธรรมดาไปเข้า)
อืม..นั่นสิ คงต้องผู้รู้มาช่วยตอบแล้วล่ะครับ ว่า Zarpax เข้าตู้อบไห้ไหม???

Tonies

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2021, 14:14:01 »
ตอนนี้ผมก็ยังไม่กล้าเข้าตู้อบนะครับ ยังคงใช้ไมโครเวฟอยู่..