Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นเก่งแบบนักดนตรีอาชีพ...แต่ไม่อยากมีอาชีพเป็นนักดนตรี  (อ่าน 5467 ครั้ง)

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
 ;)มีใครคิดแบบผมบ้างมั๊ยครับ อยากจะเล่นเก่งๆเหมือนมืออาชีพ หรือศิลปินเก่งๆ แต่พอไปเล่นทุกวัน นานเข้าดันกลับเบื่อซะงั้น จะเล่นอยู่บ้านก็ยิ่งเบื่อเร็วเข้าไปใหญ่ เพราะไม่รู้จะเล่นให้ใครฟัง :P ผบ.ทบ.ก็ดูแต่ละครทีวี ลูกชายก็เล่นแต่เกมส์...แง่ว.ว.. :P
รักเธอ...ประเทศไทย

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
คิดคล้ายๆกันครับ
อาชีพคงไม่รุ่ง แต่ถ้าไม่ให้ยุ่งคงไม่ได้ สำหรับกีตาร์
ACOUSTIC GUITAR ONLY

Aip studio

• member
  • ไม่เก่ง แต่ห่วย
ทำในสิ่งที่รักไปเรื่อยๆจนกว่าจะทำไม่ได้นั่นแหล่ะครับ ทำในสิ่งที่รักแล้วได้ตังมันก็ดีนะครับ แต่ถึงไม่ได้ตังเราก็ยังได้ทำในสิ่งที่รัก ผมคิดแค่เนี๊ยครับ ชีวิตมันสั้นมีความสุขให้มากๆเข้าไว้ดีกว่านะ ผมว่า ^_^
ชีวตเหมือนกระดาษ............มี 2 ด้านเสมอ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
นีขนาดผมเล่นเป็นอาชีพเสริมวันละ 2 ชั่วโมงยังเบื่อขนาดนี้ คิดถึงคนที่เขาเล่นเป็นอาชีพจริงๆวันละหลายๆชั่วโมง คงจะเบื่อน่าดูเลยนิ :P....เป็นกำลังใจให้สำหรับทุกๆท่านที่กำลังเบื่อนะครับ ;D ;D ;D

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
ไปเล่นเปิดหมวกครับ นานๆที จะได้มีเวทีแสดงมั่ง

เล่นดนตรีแต่ไม่มีเวทีที่จะแสดงออก มันจะทำให้ไฟในการเล่นลดลงครับ

หรือไม่หาเพื่อนแล้วแจมกันสนุกๆนานๆที จะดีมากครับ มันได้ปล่อยของอะไรต่างๆ ทำให้การเล่นดนตรีสนุกขึ้นเย๊อะะะะะะะะ
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

thezerot

• member
;)มีใครคิดแบบผมบ้างมั๊ยครับ อยากจะเล่นเก่งๆเหมือนมืออาชีพ หรือศิลปินเก่งๆ แต่พอไปเล่นทุกวัน นานเข้าดันกลับเบื่อซะงั้น จะเล่นอยู่บ้านก็ยิ่งเบื่อเร็วเข้าไปใหญ่ เพราะไม่รู้จะเล่นให้ใครฟัง :P ผบ.ทบ.ก็ดูแต่ละครทีวี ลูกชายก็เล่นแต่เกมส์...แง่ว.ว.. :P

เช่นกันครับ ตั้งใจว่าจะฝึกนั้นฝึกนี้ วันละกี่ ชม

สุดท้ายก็ตีคอร์ดร้องเพลง 555
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

TOM1869

• member
หาเพื่อน Jam ครับ
Line id: 081-8718003

redtopup

• member
ไปเล่นเปิดหมวกครับ นานๆที จะได้มีเวทีแสดงมั่ง

เล่นดนตรีแต่ไม่มีเวทีที่จะแสดงออก มันจะทำให้ไฟในการเล่นลดลงครับ

หรือไม่หาเพื่อนแล้วแจมกันสนุกๆนานๆที จะดีมากครับ มันได้ปล่อยของอะไรต่างๆ ทำให้การเล่นดนตรีสนุกขึ้นเย๊อะะะะะะะะ

.ใช่เลยครับ  จะต้องหา เวทีแสดง มันจะทำให้เราไม่เบื่อครับ 
อย่างนักเรียนดนตรี   บางโรงเรียนก็จะจัดแสดงในโรงเรียนเอง
เพื่อ จุด ประสงค์หลายอย่าง  ให้นักเรียนไม่เบื่อ 
ให้นักเรียนกล้าแสดงออกต่อหน้า สาธารณะ 

การจะทำให้เล่นดนตรีไม่เบื่อ อย่างแรกเลยคือ รัก แท้ๆ 
ส่วนอย่างอื่น  เช่น เล่น เปิดหมวกก็จะช่วยให้เรามีกำลังใจไม่เบื่อ
หาเพื่อนครับ  ที่เล่นกีต้าร์เหมือนกัน แลกเปลี่ยนกันแล้วก็จะไม่เบื่อ 
อีกอย่างต้องหาเพลงใหม่ๆเล่นด้วย  ถึงจะเบื่อ ช้าลง
ถ้าเล่นแต่เพลงเก่าๆ  ให้เพราะ ขนาดไหนก็เบื่อทั้งนั้นครับ
ขนาด  คนที่ได้เมียสวยๆก็ยังเบื่อได้เลยครับ 
เคยเป็นโรคเบื่อเมียตัวเองบ้างมั้ยล๊ะ

รักแท้เท่านั้นครับ   ดนตรีสำคัญที่สุดเมื่อเราหยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่นต้องไม่เครียด
หากเราไม่เครียด ความเบื่อ ก็ จะน้อยลงครับ
เล่นคนเดียวยอมรับครับ เบื่อ ง่ายกว่า เล่นเป็นวง 
อย่าไปซีเรียดกับมัน ก้าวเดินอย่างมั่นคงครับ 
ไม่ต้องเหมือนกระต่าย แต่ก็ อย่าไปแบบเต่า คลาน 
ขยันซ้อม  มากๆเมื่อถึงจุดนึง  ความเบื่อ ก็ จะหายไป  เมื่อ ผ่านไปเรื่อยๆ  ความเบื่อ ก็ จะเข้ามาอีก
เบื่อๆอยากๆเป็นกันทุกคนครับ   

สร้างไฟครับ  ให้ตัวเอง  การสร้างไฟที่ดีอย่างนึงคือ การ ได้เล่น ออกสู่สาธราณะชนครับ

ลองสร้างไฟง่ายๆ แค่ คุณ เอา รถไปล้างแล้วนั่งเล่นกีต้าร์ในห้องรับรอง  มีคนฟัง ปรบมือ แค่นี้สร้างไฟได้ไม่น้อยเลยครับ
ออกเล่นเปิด หมวก  เอาสนุกเข้าว่า   มันจะทำให้เราขยันซ้อมครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

winnie

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับน้าๆ หลายท่านครับ สำหรับผมๆ จะหาเพลงใหม่มาเล่นเรื่อยๆ หาที่ยากขึ้นใช้ความพยายามมากขึ้น ถ้าไม่เบื่อซะก่อนนะครับ อิอิ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
ขอบคุณน้าทุกท่านมากๆครับ ผมเริ่มจะมีไฟติดขึ้นต่อแล้ว หลังจากที่เล่นแบบเนือยๆมาหลายวัน :D :D :Dขอบคุณจริงๆครับ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
อย่างนี้เค้าเรียกว่า " ขาดแรงบันดาลใจ " ครับน้าอ่ำ
รักเธอนะ....กีต้าร์

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ไม่ว่าเราจะเล่นอะไรหรือเล่นแนวไหนผมว่าเราก็ควรไปให้ลึกที่สุดเท่าที่เราจะไปได้ครับ การเล่นกลางคืนมันเหมือนการประกอบอาชีพครับ อาจไม่ได้เล่นในแบบที่เราชอบและต้องเล่นเพลงเดิมๆซ้ำๆทุกวัน คนอื่นมาดูเราเหมือนเก่งแต่นั่นเป็นเพราะเราเล่นมันทุกวันทำให้มีข้อผิดพลาดน้อย ลองใส่จินตนาการลงไปในงานผสมกับเพลงเดิมๆอาจทำให้เรารู้สึกสนุกมากขึ้น
ขอยกตัวอย่างเช่นตา John Fusciante แห่งวง RHCP เวลาเล่นสดแกไม่เคยเล่นเหมือนแผ่นสักครั้ง บางครั้งก็เพราะดีแต่บางครั้งก็ออกแนวเหมือนจะไม่รอดเอา แต่มันคือการเล่นสดครับมันดูแล้วมีเสน่ห์ดี ลองดูนะครับ

อันนี้ Original ครับ

[youtube]
Red Hot Chili Peppers - Californication [Official Music Video]
[/youtube]

อันนี้ Live ครับ

[youtube]
Red Hot Chili Peppers - Californication - Live at Slane Castle
[/youtube]

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
อย่างนี้เค้าเรียกว่า " ขาดแรงบันดาลใจ " ครับน้าอ่ำ
คืองี้ครับพี่หำใหญ่ จริงแล้วเมื่อประมาณ 3-4เดือนก่อน มีน้องผู้หญิงน่ารักมากเสียงดีด้วย มาช่วยผมร้องทุกวัน...แต่ตอนนี้...She....ลาออกไปแล้ว เพราะ...She....ท้องได้3เดือนกว่า....แง แง. :'(.เซ็งเลย(มะ มะ ไม่ช่ายฝีมือผมนะ ::))

welovely007

• member
  • นัทนว
เล่นสไตร์อื่นไม่ค่อยเก่งเหมือนกัน ได้แต่ตีคอร์ทไปวันๆๆๆๆ 5555555

นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

nhoy

• member
ขอบคุณน้าทุกท่านมากๆครับ ผมเริ่มจะมีไฟติดขึ้นต่อแล้ว หลังจากที่เล่นแบบเนือยๆมาหลายวัน :D :D :Dขอบคุณจริงๆครับ
เยี่ยมเลยครับ ดีใจด้วยครับน้า BOSO  :) เพราะจะอย่างไรก็ตาม ดนตรีและกีต้าร์ ก็เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราไปแล้วครับ

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
เยี่ยมเลยครับ ดีใจด้วยครับน้า BOSO  :) เพราะจะอย่างไรก็ตาม ดนตรีและกีต้าร์ ก็เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราไปแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ พี่หน่อย^_^

kurtdd

• member
สำหรับผมเล่นได้ทุกวันไม่เคยเบื่อคระบตั้งเรียนมหาลัย จนตอนนี้ราวจะ20ปีแล้วมั๊ง

kurtdd

• member
สำหรับผมเล่นได้ทุกวันไม่เคยเบื่อคระบตั้งเรียนมหาลัย จนตอนนี้ราวจะ20ปีแล้วมั๊ง
ปล ผมว่าผมเช้าใจดนตรีมากกว่าพวกเล่นดนตรีสมัยนี้ เดี๋ยวนี้บอกตรงๆผมเลิกไปนั่งตามผับเพื่อฟังเพลงแล้ว

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
คืองี้ครับพี่หำใหญ่ จริงแล้วเมื่อประมาณ 3-4เดือนก่อน มีน้องผู้หญิงน่ารักมากเสียงดีด้วย มาช่วยผมร้องทุกวัน...แต่ตอนนี้...She....ลาออกไปแล้ว เพราะ...She....ท้องได้3เดือนกว่า....แง แง. :'(.เซ็งเลย(มะ มะ ไม่ช่ายฝีมือผมนะ ::))
get จริงๆ แล้ว   น้าอ่ำ  แกเสียใจ ที่ไม่ได้เป็น คนทำนี่เอง

" ไม่ใช้แฟนทำแทนไม่ได้" ครับ อิๆๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

nco4433

• member

.ใช่เลยครับ  จะต้องหา เวทีแสดง มันจะทำให้เราไม่เบื่อครับ 
อย่างนักเรียนดนตรี   บางโรงเรียนก็จะจัดแสดงในโรงเรียนเอง
เพื่อ จุด ประสงค์หลายอย่าง  ให้นักเรียนไม่เบื่อ 
ให้นักเรียนกล้าแสดงออกต่อหน้า สาธารณะ 

การจะทำให้เล่นดนตรีไม่เบื่อ อย่างแรกเลยคือ รัก แท้ๆ 
ส่วนอย่างอื่น  เช่น เล่น เปิดหมวกก็จะช่วยให้เรามีกำลังใจไม่เบื่อ
หาเพื่อนครับ  ที่เล่นกีต้าร์เหมือนกัน แลกเปลี่ยนกันแล้วก็จะไม่เบื่อ 
อีกอย่างต้องหาเพลงใหม่ๆเล่นด้วย  ถึงจะเบื่อ ช้าลง
ถ้าเล่นแต่เพลงเก่าๆ  ให้เพราะ ขนาดไหนก็เบื่อทั้งนั้นครับ
ขนาด  คนที่ได้เมียสวยๆก็ยังเบื่อได้เลยครับ 
เคยเป็นโรคเบื่อเมียตัวเองบ้างมั้ยล๊ะ

รักแท้เท่านั้นครับ   ดนตรีสำคัญที่สุดเมื่อเราหยิบกีต้าร์ขึ้นมาเล่นต้องไม่เครียด
หากเราไม่เครียด ความเบื่อ ก็ จะน้อยลงครับ
เล่นคนเดียวยอมรับครับ เบื่อ ง่ายกว่า เล่นเป็นวง 
อย่าไปซีเรียดกับมัน ก้าวเดินอย่างมั่นคงครับ 
ไม่ต้องเหมือนกระต่าย แต่ก็ อย่าไปแบบเต่า คลาน 
ขยันซ้อม  มากๆเมื่อถึงจุดนึง  ความเบื่อ ก็ จะหายไป  เมื่อ ผ่านไปเรื่อยๆ  ความเบื่อ ก็ จะเข้ามาอีก
เบื่อๆอยากๆเป็นกันทุกคนครับ   

สร้างไฟครับ  ให้ตัวเอง  การสร้างไฟที่ดีอย่างนึงคือ การ ได้เล่น ออกสู่สาธราณะชนครับ

ลองสร้างไฟง่ายๆ แค่ คุณ เอา รถไปล้างแล้วนั่งเล่นกีต้าร์ในห้องรับรอง  มีคนฟัง ปรบมือ แค่นี้สร้างไฟได้ไม่น้อยเลยครับ
ออกเล่นเปิด หมวก  เอาสนุกเข้าว่า   มันจะทำให้เราขยันซ้อมครับ
+1 ตอบได้กินใจครับ...สร้างไฟได้ครับ..แต่อย่าเอากีตาร์เป็นเชื้อไฟซะละครับ..เดี๋ยวความปรารถณา จะมอดไหม้ครับ...ฮิอิอิอิ ;D