Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รีวิว Foam case ของ gator กับ SKB ครับ  (อ่าน 1165 ครั้ง)

Mahtitnas

• member
อยากได้รีวิว Foam case ของ gator กับ SKB ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 21:03:16 »
พอดีสนใจอยากได้ Foam case ครับ ตอนนี้ที่พอรู้จักก็มี ของ gator กับ SKB เลยอยากได้รีวิวความเห็นจากพี่ๆทุกท่านหน่อยครับ หรือท่านใดมี brand อื่นแนะนำก็ได้นะครับ

กฤษณ์

• member
Re: อยากได้รีวิว Foam case ของ gator กับ SKB ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 22:28:46 »
ผมว่าคุณภาพพอๆกันครับ SKB เย็บดีกว่าแต่แพงกว่า

กล่องโฟมแข็งที่กันความร้อนและความขื้นใด้จริงเพราะเขาออกแบบให้ฝาบนและฝาล่างครอบกันสนิทเหมือนกล่องโฟมเก็บน้ำแข็งและเขาทดสอบแล้วว่ากันความร้อนเย็นใด้ตั้งแต่ -35C ถึง +65C คือกล่อง Tric ที่ Godin ผลิต ลองสอบถามที่ธีระครับ

Mahtitnas

• member
Re: อยากได้รีวิว Foam case ของ gator กับ SKB ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 10:37:51 »
เหมือน tric case ทางธีระ ไม่ขายแยกใช่ไหมครับ ถ้าไม่ซื้อกีตาร์จากทางร้าน

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2021, 12:24:36 »
เหมือน tric case ทางธีระ ไม่ขายแยกใช่ไหมครับ ถ้าไม่ซื้อกีตาร์จากทางร้าน

เรื่องไม่ซื้อกีตาร์ไม่ขาย hard case นี่น่าจะเป็นเอกลักษณ์ของเมืองไทยนะครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นในอดีตเพราะพิกัดภาษีศุลกากรของไทย

เมื่อหลายปีมาแล้วผมเคยถามตัวแทนจำหน่าย Fender ว่าทำไมเขาไม่มี hard case ขายแยก เขาบอกว่าถ้าเขาสั่งกีตาร์มาพร้อม hard case ก็เสียภาษีนำเข้าในอัตราเครื่องดนตรี 10% แต่ถ้าสั่ง hard case มาขายอย่างเดียวก็ต้องเสียภาษีนำเข้าในอัตรากระเป๋าเดินทาง 30% จึงไม่คุ้มที่จะสั่งมาขายแยก ตอนนี้เขาสั่งมาขายแยกแล้วในราคาเท่าๆกับอเมริกาซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าเขาทำใด้อย่างไรเหมือนกัน

ส่วนตัวแทนกีตาร์หลายยี่ห้อก็น่าจะสั่งกีตาร์มาพร้อมกล่องแต่เอากล่องมาขายแยกเพื่อจะขายตัวกีตาร์ใด้ในราคาถูก ถ้าธีระทำแบบนั้นก็คงต้องสอบถามเขาว่ามีกล่องเหลือในสต้อคหรือเปล่า (แต่น่าจะเป็นกล่อง Tric ที่ปัมป์ยี่ห้อกีตาร์ Seagull)

กล่อง Tric นั้นฝากล่องเป็นแบบเข้าลิ้นเหมือนกล่องเก็บความเย็นจึงกันความร้อนความชื้นใด้ดีกว่ากล่องโฟมปกติเยอะครับ ที่อเมริการาคาก็แพงกว่ากล่องโฟม SKB ประมาณ 600 บาทเท่านั้น