Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการอัดเสียงด้วย Zoom H1 ผ่านแอมป์ Fender acoustic 100  (อ่าน 990 ครั้ง)

Knuckles

• member
สวัสดีครับทุกท่าน

พอดีผมพึ่งได้แอมป์มาใหม่เป็น Fender acoustic 100 ทีนี้ลองเล่นแล้วเอาหูฟังเสียบ Phones ดูก็รู้สึกได้ว่าถ้าลองอัดเสียงที่ออกจากแอมป์เลยคงจะดีเหมือนกัน

พอดีผมมีสายต่อ Jack 3.5 male to male ธรรมดาอยู่แล้วเอาไว้ใช้เปิดฟังเพลงทั่วไปกับลำโพงธรรมดา
พอลองเอามาต่อระหว่าช่อง Phones ของแอมป์กับ Zoom H1 ดูแล้วปรากฎว่ามีเสียงซ่าตลอด พอเล่นกีต้าแล้วเสียงก็ดังแสบหูมาก

จากนั้นผมก็เลยไปหาข้อมูลใน google เรื่องการอัดเสียงผ่านแอมป์ดูปรากฎว่าไปเจอว่ามันต้องใช้ตัวอะไรสักอย่างคล้ายๆตัวปรับ Volume พอไปหาดูก็ราคาแพงมากสุดท้ายไปจบที่ว่าได้สาย Rode sc7 trs to trrs มาคิดว่าจะใช้ได้ ปรากฎว่าพอลองต่อทีนี้เสียงเงียบเลย

จากข้างบนจึงเป็นที่มาของกระทู้เรื่องขอความรู้จากน้าๆในบอร์ดเรื่องการอัดเสียงด้วย Zoom H1 ผ่านแอมป์ด้วยครับ

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามการอัดเสียงด้วย Zoom H1 ผ่านแอมป์ Fender acoustic 100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 16:44:17 »
อ่านแล้วไม่เข้าใจอยู่หลายประโยคเลยครับ

Zoom H1N เป็นเครื่องอัดเสียงที่เน้นการใช้ไมค์ของตัวเครื่อง 2 ตัวเป็นหลัก ถ้าจะอัดเสียงจาก Fender Acoustic 100 ก็ควรเอาเครื่องไปจ่อลำโพงน่าจะให้เสียงที่ดีที่สุด การต่อสายจาก phone out มาเข้า Line in นั้นต้องใช้สาย 3.5 mm TRS (stereo) ทั่วไปและต้องระวังเพราะสัญญาณที่ส่งออกมันแรงมากและ impedance ต่ำกว่าสัญญาณ line out เยอะจึงต้องหรี่ volume ใว้ไม่ให้ overload

ที่คุณบอกว่า "ใช้สายแจ็ค 3.5 ต่อแล้วมีแต่เสียงซ่า" นั้นเป็นเรื่องแปลกเพราะมันควรจะใช้ใด้ถ้าคุณไม่เปิด volume มากเกินไป ส่วนที่บอกว่า "ใช้สาย Rode SC7 ต่อแล้วเสียงเงียบไปเลย" คุณหมายถึงเสียงรบกวนเงียบหายไปหรือสัญญาณหายไปทั้งหมดครับ ถ้าจะให้เดาผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช้ใด้เพราะสาย SC7 เขามีใว้เพื่อต่อไมค์นอกเข้ามือถือเท่านั้น

ช่อง line out ของ Fender นั้นเป็นแจ็ค XLR balanced line คู่ตรงด้านหลังแต่ Zoom รุ่นที่รับสัญญาณ balanced XLR ใด้ก็ต้องเป็นรุ่น H4 ขึ้นไปครับ

มีอีกวิธีที่พอกล้อมแกล้มไปใด้ก็คือต้องไปซื้อสายแปลงจากแจ็คตัวเมีย XLR คู่มาเป็นแจ็คตัวผู้ 3.5 mm. TRS อย่างในรูปด้านล่าง

Knuckles

• member
Re: สอบถามการอัดเสียงด้วย Zoom H1 ผ่านแอมป์ Fender acoustic 100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 20:17:22 »
ที่ไม่เข้าใจน่าจะเพราะว่าไม่รู้เรื่องของอุปกรณ์ของผมนี่แหละครับ

"ใช้สาย Rode SC7 ต่อแล้วเสียงเงียบไปเลย" สัญญาณหายไปตามที่เข้าใจเลยครับ

ตอนนี้เอาสายต่อความยาวที่มีตัวปรับ Volume มาใช้แล้ว ได้ผลดีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 14:25:15 »
แนะนำ boss brxxx  ครับ input เสียง จาก mic. และ guitar   อัดลง mem.  Output ออกแอมป์ เป็น มอนิเตอร์  ได้แต่เสียงไม่มีภาพครับ
Line id: 081-8718003