Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Piezo แบบถักกลมจำเป็นต้องเซาะร่องโค้งจริงๆไหมครับ  (อ่าน 1915 ครั้ง)

punnarat

• member
พี่ๆน้าๆท่านใดมีรูปของกีตาร์ที่ติด piezoแบบถักกลมมาจากโรงงานมาให้ดูบ้างครับ หรือใครที่ไปตอดตั้งแบบเซาะร่องโค้งมา ผมจะเอามาเป็นตัวอย่างครับตอนนี้เซาะร่องแบบตรงเรียบแล้วยังไม่บาลานซ์เลยครับ หากไม่เป็นการรบกวนของชมรูปภาพจริงๆจากกีตาร์ที่เซาะร่องมาด้วยครับจอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: Piezo แบบถักกลมจำเป็นต้องเซาะร่องโค้งจริงๆไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 11:06:58 »
ลองดู

1. ตัดแผ่น พลาสติก บาง รองในร่อง saddle
2. เปลี่ยน Piezo อันใหม่ อันเดิม balance อาจพังไป แล้ว
3. เปลี่ยนแบบ แท่งแข็ง จบเรื่อง

รอพี่กฤษณ์ มาเล่าให้ฟังดีกว่าครับ

เกือบลืม แน่ใจน่ะครับว่า piezo เป็นของแท้ เพราะ ปลอมแยอะมาก
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Re: Piezo แบบถักกลมจำเป็นต้องเซาะร่องโค้งจริงๆไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 15:58:12 »
ปัจจุบัน piezo แบบถักกลมมีแค่สองรุ่นคือ Fishman Sonicore และ Highlander IP-1 ซึ่ง Rick Turner เป็นคนออกแบบและ Larry Fishman น่าจะก้อปมาเพราะขนาดเท่ากันเป๊ะ

Fishman Sonicore นั้นไม่มีการเผยแพร่วิธีติดตั้งเพราะเขาขายเป็นสินค้า OEM ถ้าไปค้นในเว็บของ Fishman ก็มีบอกแค่ให้เจาะรูขนาด 3/32" ที่ร่อง saddle เพื่อร้อย piezo เท่านั้น

วิธีติดตั้งแบบมืออาชีพนั้นต้องไปค้นหาจาก installation manual ของ Highlander IP-1 เท่านั้นครับ (ขออนุญาติไม่แปลนะครับ)

punnarat

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 19:48:25 »
ปัจจุบัน piezo แบบถักกลมมีแค่สองรุ่นคือ Fishman Sonicore และ Highlander IP-1 ซึ่ง Rick Turner เป็นคนออกแบบและ Larry Fishman น่าจะก้อปมาเพราะขนาดเท่ากันเป๊ะ

Fishman Sonicore นั้นไม่มีการเผยแพร่วิธีติดตั้งเพราะเขาขายเป็นสินค้า OEM ถ้าไปค้นในเว็บของ Fishman ก็มีบอกแค่ให้เจาะรูขนาด 3/32" ที่ร่อง saddle เพื่อร้อย piezo เท่านั้น

วิธีติดตั้งแบบมืออาชีพนั้นต้องไปค้นหาจาก installation manual ของ Highlander IP-1 เท่านั้นครับ (ขออนุญาติไม่แปลนะครับ)

ผมทำการติดตั้งตามที่น้ากฤษบอกแล้วครับ ต้องเดินร่องโค้งรับpiezo ผลออกมาน่าพอใจมากๆครับตอนนี้สายบาลานซ์มากๆครับเหลือเขื่อว่า fishman sonitone เสียงดีเกินราคาครับ วิธีข้างต้นนี้น่าจะถูกต้องที่สุดแล้วสำหรับการติดตั้ง piezo แบบถักกลมของคุณน้ากฤษครับ

ballnito

• member
ข้อมูลของน้ากฤษณ์พอได้กลับมาอ่านแล้วมีประโยชน์เสมอครับ

สำหรับการเปลี่ยนสายกีต้าร์ที่ติด piezo แบบถักกลมนั้น จำเป็นหรือไม่ที่ต้องเปลี่ยนสายทีละเส้น สองเส้น เพื่อความบาลานซ์ของสายครับ?

กฤษณ์

• member
ข้อมูลของน้ากฤษณ์พอได้กลับมาอ่านแล้วมีประโยชน์เสมอครับ

สำหรับการเปลี่ยนสายกีต้าร์ที่ติด piezo แบบถักกลมนั้น จำเป็นหรือไม่ที่ต้องเปลี่ยนสายทีละเส้น สองเส้น เพื่อความบาลานซ์ของสายครับ?

ถ้าจะเปลี่ยนทีละ 2 เส้นคือ 6-3, 5-2 และ 4-1 ก็เป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดและเป็นวิธีที่สายหลายยี่ห้อแนะนำ ถ้าทำใด้ก็ดีทั้ง piezo แท่งแบนและสายถักกลม