Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามน้าๆที่เคยใช้ Boss rc-10r หน่อยคับ  (อ่าน 1027 ครั้ง)

lavish00

• member
รบกวนสอบถามน้าๆที่เคยใช้ Boss rc-10r หน่อยคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2021, 12:20:34 »
สวัสดีคับ คือผมสนใจเจ้าตัวนี้ จะเอามาใช้กะเล่นอคูสติคคนเดียว (เล่นสดบนเวที) มีคำถามสองข้อคับ

1. จะใช้มันเปนจังหวะกลองล้วนๆอย่างเดียว (ต่อเอ้าพุทอย่างเดียว) แต่อินพุทไม่เสียบไรไว้ จะจี่ไหมคับ หรือมีวิธีแก้ไหม
2. กีต้าผมมีเอฟเฟคที่ใช้งานด้วยอยุ่แล้ว ถ้ามาเสียบต่อกัน สามารถแยกเสียงกีต้า กะกลองให้อิสระจากกัน คนละแชลแนลเลยได้ไหมคับ (เสียบเข้ามิค ให้กีต้าออกแขลแนลนึง กลองแชนแนลนึง จะได้ปรับอิสระน่ะคับ

น้าๆคนใดเคยทำ รบกวนแนะนำหน่อยนะคับ

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
Re: รบกวนสอบถามน้าๆที่เคยใช้ Boss rc-10r หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 12:14:54 »
จากที่ใช้มาระยะนึงนะครับ อาจจะไม่ได้ลงลึกมาก

1) ต่อเฉพาะ output คาดว่าไม่น่าจะจี่ครับ เพราะ RC-10r มี 2 input 2 output ปกติใช้เฉพาะ mono ก็ต่อ 1 input 1 output ช่อง in-out ที่เหลือไม่ได้ใช้งานก็ไม่มีเสียงจี่นะครับ  แต่จะใช้ function looper, record, over dub จากกีต้าร์ไม่ได้เท่านั้นครับ 

2) ในตัวของ RC-10r สามารถ set ให้ output ออกแยกกันได้อยู่นะครับ คือ set เป็น A:loop และ B:Rhythm เพื่อแยกเสียงกีต้าร์ และ กลองออกคนละ output เพื่อต่อไปที่ mixer หรือ PA ที่รับได้หลาย channel ครับ  ในส่วนของเสียง Rhythm กลองก็ยังสามารถใช้ filter แยกได้อีกว่าต้องการเสียงกลองเป็น Flat หรือต้องการให้มี FX จากแอมป์มาร่วมด้วย โดยในตัวเครื่องจะมี simulate แอมป์หลายตัวให้เลือกใน menu ครับ

ทั้งสองข้อ ผมยังไม่เคยลองเองเหมือนกันนะครับ  เดี๋ยวค่ำๆนี้จะลองใช้งานดู แล้ว share ให้ทราบอีกทีครับ

lavish00

• member
Re: รบกวนสอบถามน้าๆที่เคยใช้ Boss rc-10r หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2021, 19:22:33 »
ขอบคุนมากๆนะคับน้าที่มาช่วยตอบ

ลองแล้วคับเป็นอย่างที่น้าบอกจิงๆ  น้าพอจะทราบไหมคับ เราเอาพวกมิดี้สามช่า รำวงซิ่ง  ประมานนั้นได้จากไหนคับ   พอดีดูวิธีเพิ่มจังหวะในยูทูป มันทำได้เลยอยากเพิ่มเข้าบ้างคับ

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 14:27:33 »
กำลังหาดูอยู่เหมือนกันครับ ตัว program editor ของ Boss น่าจะใช้ได้อยู่นะครับ  ยังไม่มีโอกาสลองเหมือนกันครับ