Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการนำเข้ากีตาร์จากต่างประเทศ และรีวิวกีตาร์ตัวเล็ก size mini ของ Maton ครับ  (อ่าน 3015 ครั้ง)

allenwalker

• member
— Review ประสบการณ์สั่งนำเข้ากีตาร์จากเมืองนอกครั้งแรก —

สวัสดีครับ ติดตามบ้านไม้มาเกือบ 10 ปีได้ละ ตั้งแต่เริ่มซื้อกีตาร์ตัวแรกในบอร์ดนี้ จนตอนนี้มีลูกละ 555 เริ่มลองสั่งกีตาร์จากต่างประเทศเข้ามาเองครับ เลยมาขออนุญาตแบ่งปันประสบการณ์ที่ตื่นเต้นให้กับน้าๆทุกท่านครับ

เริ่มแรก มีความคิดว่าจะซื้อกีตาร์ตัวเล็ก แบบ traveler guitar มาซักพักนึงละ ตั้งใจจะซื้อให้ลูกเล่น (จริง ๆ พ่อมันอยากได้) แต่อยากได้กีตาร์ตัวเล็กที่เสียงดี ใช้เล่นได้จริง ฟีลได้ไม่ต่างจากกีตาร์ตัวใหญ่ เคยเล็งๆ ไว้หลายตัว ทั้ง Martin ed sheeran หรือพวก Taylor GS mini ก็ยังไม่ลงตัวซักที หาไปๆ มาๆ ไปสะดุดตากับกีตาร์ของคุณ เอิธ ภัทรวี ที่ใช้ Mini Maton EML-6 ซึ่งเป็นแบรนด์กีตาร์ Australia ที่ไม่มีตัวแทนขายในประเทศไทย หาในตลาดมือสองบ้านเราพอได้ พอได้มาแล้ว ปรากฏว่าเป็น Top Solid แต่ไม้ข้างกับหลังเป็น Laminated ไม่ใช่ All solid ตามที่คนขายเขียนไว้ (ซึ่งคนขายก็น่าจะเข้าใจผิด) เสียงออกแอมป์ดีมากกกกก แต่เสียงเล่นเปล่าก็ยังไม่สุดอีก หาสเปคเจอว่า ถ้าเป็นรุ่นใหม่ จะเป็น All Solid แล้ว (Mini Maton EM-6) ซึ่งหาในไทยยังไม่เจอใครมีรุ่นนี้เลย จะไปซื้อมือหนึ่ง ใกล้สุดที่มีก็ Malaysia ไม่ก็ Hong Kong ครั้นจะบินไปซื้อตอนนี้ก็ติดโควิด เลยลองหามือสองดูทั่วโลก ใช้เวลาหาอยู่นานหลายอาทิตย์ เจอคนปล่อย มือสอง มาที่ Australia (บ้านเกิด Maton) พอดีในเว็บ reverb.com เลย mail ไปคุยกันต่อราคากันนิดหน่อย ปรากฏว่า จบ เลยสั่งมาเลย

เราก็งงๆ ไม่เคยสั่งกีตาร์เข้ามาจากเมืองนอกซักทีว่ามันต้องทำไง เลยมาเล่าเป็นประสบการณ์ให้ฟัง ก่อนอื่นเลย ต้องถามคนขายก่อนว่าเค้าสามารถ Shipping มาไทยได้ไหม เพราะบางคนไม่ ship มาไทยก็มี ซึ่งถ้าจะสั่งมือหนึ่งทาง Australia ก็ไม่มีร้านไหน ship มาไทยเลย เพราะ Maton ไม่อนุญาตให้ Dealer สั่ง ship ออกนอกประเทศเลย เป็นกฎของเค้า (ทำไมมันสั่งยากแท้) เลยต้องซื้อมือสอง หรือประเทศอื่นเท่านั้น (ซึ่งเจอแต่ทางเมกากับยุโรป ภาษีแพงโหดมาก) เลยถามคนที่ขายมือสองดู ปรากฏว่า เค้าสามารถ ship ให้ได้ผ่าน Australia Post ซึ่งอยู่ในเครือข่าย EMS พอดี ก็เลยส่งได้ ผมเริ่มสั่งตั้งแต่วันที่ 12 มค 64 เค้าก็เริ่ม Pack ให้ แล้วเอาไปส่งที่ Australia Post วันที่ 14 ก็จะได้เลข tracking number มา ซึ่งพอเป็น EMS อยู่แล้ว เราก็สามารถเช็คเลข tracking จากไปรษณีย์ไทยของเราได้เลย ตามในรูป ก็จะบอกสถานะ ว่าตอนนี้ของเราถึงไหนแล้ว

รอของอยู่ประมาณอาทิตย์นึง วันที่ 22 ม.ค. ดูใน tracking ก็แจ้งว่า ของมาถึงไทยแล้ว แต่เนื่องจากเป็นกีตาร์ จึงต้องผ่าน ศุลกากรแน่นอน ยังไงก็ต้องจ่ายภาษี และ VAT ซึ่งพอของถึงแล้ว ถ้าไม่มีใบเสร็จ (ซึ่งซื้อมือสองไม่มีอยู่แล้ว) ศุลกากร ก็จะประเมินราคาหน้างานเอาแล้วก็ตีภาษีออกมา แล้วส่งของไปที่ ปณ ที่ใกล้เราที่สุด แล้วส่งจดหมายเป็นใบแจ้งให้ไปรับสิ่งของเองทางไปรษณีย์ พอเราได้ใบนี้ (ซึ่งจะบอกอากรขาเข้า กับ vat ที่ต้องเสีย) ก็นำใบนี้ไปรับของที่ ปณ. ที่เค้าระบุได้เลย ไปจ่ายเงินที่ปณ. แล้วก็สามารถเอาของกลับได้เลยไม่ยาก ซึ่ง Rate อากรขาเข้าของกีตาร์จะโดน 10% ของราคาของหรือราคาประเมิน แล้วเสีย VAT อีก 7% ของราคาประเมิน + อากรขาเข้า

โดยสรุปแล้ว ใช้เวลาแค่อาทิตย์เดียวก็สามารถเอาเข้ามาได้แล้ว ไม่ยาก ของก็แพ็คโอเคไม่มีแตกหักเสียหาย แต่เราก็แจ้งให้ทางผู้ส่งเค้าทำ shipping insurance ไว้ด้วยเผื่อของเสียหายหรือหาย (ซึ่งกรณีนี้ ผู้ส่งเค้าเป็นคนจ่ายเอง) กีตาร์ตัวเล็กกะทัดรัด เล็กกว่า Taylor gs mini ราคาแพงกว่านิดหน่อย แต่เท่าที่เล่นดู Maton มีเสียงที่ค่อนข้างเป็นเอกลักษณ์มากๆ ไม่ต้องเนื้นเสียงเบสหนาๆ แต่ทำเสียง mid, high ให้เทพไปเลย ประกอบกับ pickup ของ Maton เสียงออกแอมป์ดีมากกกกก ชนิดที่กีตาร์ตัวละ 5 หมื่นกว่าบาทตัวใหญ่ผมยังต้องอาย

ขออนุญาต รูปคุณเอิธ นะครับ

neopattana

• member
ศุลกากรประเมินราคาสมเหตุสมผลมั้ยครับ

allenwalker

• member
ศุลกากรประเมินราคาสมเหตุสมผลมั้ยครับ

เคสผมประเมินถูกกว่าราคาที่ผมได้มาครับ เลยไม่มีปัญหาอะไร :) แต่ถ้าประเมินไม่สมเหตุสมผล สามารถนำหลักฐานไปแย้งกรมศุลฯ ได้ครับ แต่ถ้ามีใบเสร็จก็น่าจะอิงตามใบเสร็จครับ พอดีผมเคสมือสอง เลยไม่มีหลักฐานการชำระเงิน

nuchinge

• member
ผมสั่งหลายอย่าง แต่ไม่เคยสั่งกีตาร์ ที่มาส่งก็ขนส่งเอกชน เก็บภาษี หน้างานเลย ไม่ต้องออกจากบ้าน ไม่ว่าจะถูกแพง แย้งไม่ได้ ยิ่งรองเท้ายิ่งแพง ภาษีฟุ่มเฟือยครับ

allenwalker

• member
— Review Mini Maton EM-6 vs. EML-6 —

ตอนแรกผมได้ Mini Maton EML-6 มาก่อน จากในไทยนี่แหละครับ แต่เหมือนจะหา spec ยากมากเลย เพราะมันเก่าแล้ว 555 ตอนที่ซื้อเค้าบอกว่าเป็น All Solid ด้วย แต่พอหาข้อมูลไปๆมาๆ รู้สึกจะแค่ Solid Top อย่างเดียวครับ ก็เลย email ไปหา Maton ที่ aus เลย เค้าก็ตอบกลับมาว่า The ‘L’ stands for ‘laminated’ as this model has laminated back and sides. ก็ตามนั้นเลยครับ ทีนี้มาดู spec ละเอียด ทั้ง 2 ตัว ตามนี้ครับ (* คือจุดที่แตกต่างกันครับ)

Mini Maton EM-6 (2019)
Body :  Mini
Top : "A" grade Solid Sitka Spruce
Back & side : Solid Queensland Maple *
Back & Sides Finish: Satin/Natural
Head : Queensland Maple
Neck : Queensland Maple
Machine Heads: Chrome Grover Rotomatic
Fingerboard : Ovangkol *
Bridge : Ovangkol *
Nut width : 44.1 mm  *
Pickup : AP5 Original *

Mini Maton EML-6 (2011)
Body :  Mini
Top : "A" grade Solid Sitka Spruce
Back & side :  Queensland Maple (Laminated) *
Back & Sides Finish: Satin/Natural
Head : Queensland Maple
Neck : Queensland Maple
Machine Heads: Chrome Grover Rotomatic
Fingerboard : Rosewood *
Bridge : Rosewood *
Nut width : 42 mm *
Pickup : AP4 *

อันนี้เป็นวิดิโอเล่นเทียบเสียงกันครับ เอาจริงๆ EML-6 ที่เป็น top solid ผมว่าเสียงไม่ได้แพ้ All solid เลย แถมราคายังดีกว่าเยอะด้วย แต่อาจจะต้องรอตัว All solid เก่าก่อน เสียงอาจจะดีขึ้นก็ได้

Mini Maton EML-6 2011 vs Mini Maton EM-6 2019

กฤษณ์

• member
ขอบคุณที่แชร์ประสพการณ์ครับ ในช่วงโควิดนี่การซื้อออนไลน์จากต่างประเทศบางทีก็เป็นทางเลือกเดียวสำหรับกีตาร์ที่ไม่มีตัวแทนจำหน่ายในประเทศ

TOM1869

• member
กระทู้นี้ ดีมาก สรุป ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ
Line id: 081-8718003

fungi321

• member
ขอบคุณครับ เรียบเรียงเนื้อหาได้ดีครับ ผมอ่านตั้งแต่ต้นจนจบเพลินเลย รอติดตามผลงานลำดับต่อไปครับ

allenwalker

• member
กระทู้นี้ ดีมาก สรุป ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

ขอบคุณครับผม รวมๆ ค่าส่ง กีตาร์ ภาษีแล้วก็ 3 หมื่นกลางๆ ครับ

Mr.K

• member
ลงชื่อเข้าเรียนครับ ใจกล้า ๆ จะลองสั่งมั่งสักที  ;D

Cool44

• member
กีตาร์เสียภาษี 10%ทั่งมือ1มือ2ป่าวครับ

กฤษณ์

• member
กีตาร์เสียภาษี 10%ทั่งมือ1มือ2ป่าวครับ

กีตาร์ไม่ว่าจะเป็นมือ 1 หรือมือ 2 มีพิกัดภาษีศุลกากรอยู่ที่ 10% ของ C.I.F. หรือราคากีตาร์+ค่าประกัน+ค่าขนส่งซึ่งต้องพิจารณาแยกเป็นส่วนๆใด้ดังนี้

1. ราคากีตาร์...ราคากีตาร์ผู้ส่งจะต้องระบุใน Custom Declaration Form บนกล่องไม่ว่ากีตาร์จะเป็นมือหนึ่งหรือมือสอง ถ้าเป็นการซื้อจากร้านเขาจะระบุราคาจริงที่ซื้อขายและทางศุลกากรเขาก็จะใช้ราคานั้นในการคำนวณภาษีนำเข้า
ถ้าผู้ส่งเป็นเอกชนอาจมีการใส่ราคาต่ำกว่าราคาจริงเพื่อโกงภาษีซึ่งถ้าระบุเป็นของใช้แล้วบางครั้งเจ้าหน้าที่เขาก็จะเปิดดูสภาพว่าราคามันเหมาะสมหรือเปล่า (เขาเช็คจาก Blue Book) ถ้าเขาคิดว่ามีการโกงเขาก็จะตีราคาใหม่เพื่อคิดภาษีซึ่งอาจสูงกว่าราคาซื้อจริง

2.ค่าประกัน...ขึ้นอยู่กับราคาที่ระบุ ถ้าสั่งจากร้านเขาจะรวมอยู่ใน shipping fee

3. ค่าขนส่ง..การขนส่งนั้นมีหลายประเภท ถ้าเป็น ยุโรป เอเชีย ออสเตรเลีย การส่งทาง EMS จะถูกสุดและเร็วมากแต่ต้องเช็คก่อนว่าขนาดใหญ่ไปหรือเปล่า (ออสเตรเลียส่งกีตาร์ขนาด mini ใด้แต่ขนาด full size ไม่ใด้) ถ้าจากอเมริกาที่ไม่มี EMS เขามักจะส่งทางขนส่งเอกชนที่มีบริการเคลียร์ภาษีให้และส่งถึงบ้านเลย

ถ้าส่งทาง EMS คุณจะต้องไปจ่ายภาษีและรับของที่ไปรษณีย์ใกล้บ้านคุณ ถ้าของมีปัญหาก็ต้องไปเคลียร์ที่ด่านไปรษณีย์แถวแจ้งวัฒนะ

ตัวอย่างเช่น....คุณซื้อ Takamine DMP551C WR มือสองจากร้าน Ishibashi ส่งทาง EMS

ค่าสินค้า+ประกัน+EMS = 77,000+12,900 = 89,900 yen x 0.2865 = 25,756.35 บาท

ค่าภาษีนำเข้า 10% = 0.1x25756.35 = 2,575.64 บาท

VAT = 7% (cost+tax) = .07x (25756.35+2575.64) = 1,983.24

รวมภาษีจ่ายประมาณ 4,558 บาท

ค่ากีตาร์รวมภาษี = 30,314 บาท