Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โปร่งของน้าๆ นิยมใช้สายอะไร เบอร์อะไรครับ  (อ่าน 3040 ครั้ง)

fungi321

• member
สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน

ผมไปให้ช่าง Setup พร้อมใส่สาย เค้าก็มักจะแนะนำ สาย elixir สีออกทองแดง เบอร์ 12 ให้ โดยช่างบอกว่าเสียงดีกว่าสายสีทองเหลือง และสายเบอร์ 11 เสียงบางเกินไป ควรใส่เบอร์ 12 จะไพเราะกว่า (ผมใช้ก็ชอบนะครับ แต่อยากหาทางเลือกอื่นๆ) กีต้าร์ผมบางตัวสเปคที่ให้มากับมัน กำหนดเป็นสายเบอร์ 11 พอใส่เป็นเบอร์ 12 ผมก็ใช้วิธีตั้งเสียงเป็น Eb เพราะกลัวว่าคอจะโก่ง

ผมเลยอยากทราบครับว่าน้าๆที่ผ่านประสบการณ์การเล่นกีต้าร์กันมายาวนาน ว่าชอบใช้สาย(ยี่ห้อ รุ่น ขนาด)อะไรกันบ้างครับ เผื่อจะได้นำมาลองใส่เล่นดูบ้าง อาจจะค้นพบsound ที่ชอบมากกว่า การสุ่มใส่ไปเรื่อยก็อาจจะได้เปรียบเทียบเสียงเยอะ แต่ก็ใช้งบเยอะด้วยครับ จึงอยากโฟกัสเฉพาะรุ่นที่คนส่วนใหญ่ชอบใช้ ขอบคุณครับ

Artragorn

• member
Re: กีต้าร์โปร่งของน้าๆ นิยมใช้สายอะไร เบอร์อะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 14:37:25 »
ผมใช้อยู่ 3 ยี่ห้อครับ
Elixir Nanoweb  Phosphor Bronze (Light, 12-53) ลื่นๆ ทนถึกอยู่นานมาก

Martin แบบเคลือบ Phosphor Bronze (Light, 12-54) เบสจะมีมากกว่า เสียงธรรมชาติ แต่ความทนไมเท่า Elixir แต่ไม่เคยใช้กับกีต้าร์ Taylor นะครับ ผมจะใส่กับกีต้าร์มาตินเป็นหลัก

D'ADDARIO แบบเคลือบ PH Bronze 12-53 EXP-16 เสียงธรรมชาติเหมือนกัน แต่ความทนไมเท่า Elixir

ส่วนตัวก็ดีทั้ง 3 แบรนด์นะครับ

fungi321

• member
Re: กีต้าร์โปร่งของน้าๆ นิยมใช้สายอะไร เบอร์อะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 14:54:54 »
ผมใช้อยู่ 3 ยี่ห้อครับ
Elixir Nanoweb  Phosphor Bronze (Light, 12-53) ลื่นๆ ทนถึกอยู่นานมาก

Martin แบบเคลือบ Phosphor Bronze (Light, 12-54) เบสจะมีมากกว่า เสียงธรรมชาติ แต่ความทนไมเท่า Elixir แต่ไม่เคยใช้กับกีต้าร์ Taylor นะครับ ผมจะใส่กับกีต้าร์มาตินเป็นหลัก

D'ADDARIO แบบเคลือบ PH Bronze 12-53 EXP-16 เสียงธรรมชาติเหมือนกัน แต่ความทนไมเท่า Elixir

ส่วนตัวก็ดีทั้ง 3 แบรนด์นะครับ

ขอบคุณนั้าArtragorn ที่ร่วมแชร์ข้อมูลครับ

Theme_amateur

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 16:27:09 »
ผมเล่นsaga sf700 ใช้เบอร์11ของelixirครับ สายเดิมที่ติดมาจะเป็นของ dad แต่หลังๆผมเคยใช้แด๊ดมาหลายรอบรู้สึกว่ามันจะดำเร็วไป เลยลองเปลี่ยนมาใช้elixirทนดีครับ อ้อเบอร์12ก็เสียงเต็มดีนะครับแต่ต้านมือนิดหน่อยจะเจ็บๆตอนทาบหรือกางนิ้วเยอะๆครับ

bnooky

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 17:02:08 »

ปกติจะใช้แต่ Elixir 12 หรือมีบ้างที่ไป Martin Life Span แต่เพิ่งได้มาใช้ Martin Retro ติดใจเลย ราคาถูกกว่า แต่ถึงจะไม่เคลือบ อายุงานก็ไม่สั้นมากนะครับ ถ้าไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ นี่ OK เลย แต่ถ้าหาก Martin Retro สายเสื่อมเร็วจริง ก็เป็นไปได้ที่จะลอง Martin Titanium

fungi321

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 14:40:44 »
ขอบคุณครับน้า  Theme_amateur และ bnooky  หลายๆท่านก็บอกว่า Martin Retro มีเสียงทีกังวาลกว่าสายเคลือบ ซึ่งก็น่าลองครับ ส่วนสายเบอร์ 12 ผมผ่อนสายเป็น Eb ถึงกระนั้นก็ยังรู้สึกเจ็บมากกว่าสายเบอร์ 11 ทำให้เวลาในการเล่นน้อยลง

เจอหัวข้อเก่าในบอร์ดนี้ เกี่ยวกับสาย Martin Retro ตามลิงค์ข้างล่างครับ

Martin Retro Monel

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 17:55:07 »
Martin Retro เป็นสายที่ผมเคยชอบมากแต่เลิกคบไปเพราะพอขายดีมากในอเมริกา Martin ก็เปลี่ยน package ใหม่ (สายเหมือนเดิม 100%) แล้วขึ้นราคาเกิน 30% หน้าตาเฉย

ตอนนี้ผมเลยซื้อเก็บใว้ใช้กับกีตาร์ acoustic archtop หรือกีตาร์โปร่งที่ติดปิ้คอัพกีตาร์ไฟฟ้าจากโรงงานเท่านั้น

<a href="http://youtu.be/Zxyn4X6PNqM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/Zxyn4X6PNqM</a>

<a href="http://youtu.be/aAvGfmW9zXU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/aAvGfmW9zXU</a>

fungi321

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2021, 10:10:08 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ มากครับ
ถึงกว่าราคาในเมืองไทยเพิ่มขึ้นจากเดิมหลัก 100

ballnito

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 18:45:22 »
ตอนนี้ผมใช้สายยี่ห้อ Pyramid Western Folk (round core) เบอร์ 12 เสียงดี เล่นง่ายเหมือนเบอร์ 11 แต่ในไทยหาซื้อไม่ได้ ต้องสั่งซื้อจากต่างประเทศ (String and Beyond)

Moko

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2021, 19:34:25 »
ผมทดสอบใช้หลายๆ ยี่ห้อ แต่จบที่สาย PB ของ Elixer กับ Martin เพราะมีโปร 2+1 บ่อยๆ ซึ่งคุ้มค่ามากๆ ครับ
^Easy Man^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2021, 11:04:07 »
ผมใช้ dad exp เป็นหลัก แต่หาก elixir 2 แถม 1  ก็จะซื้อเก็บไว้ ใช้เบอร์ 11  และ 12  ครับ
Line id: 081-8718003

fungi321

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2021, 21:04:33 »
ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่กันช่วยตอบมากๆครับ ถ้ามีโอกาสจะขอลองใช้เท่าที่จะลองได้ครับ อยากทดสอบด้วยตัวเอง จะได้รู้ว่าชอบแบบไหนครับ

Cool44

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2021, 18:47:24 »
ถ้าสายมาจากโรงงานเบอร์11 ผมมาเปลี่ยนเป็นเบอร์
12 จะมีผลต่อโครงสร้างมั้ยครับ
กีต้าร์ผมเป็นกีต้าร์จีน ราคา2.5หมื่นครับ. น่าจะรับแรงตึงสาย12ได้มั้ยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:41:12 »
ถ้าสายมาจากโรงงานเบอร์11 ผมมาเปลี่ยนเป็นเบอร์
12 จะมีผลต่อโครงสร้างมั้ยครับ
กีต้าร์ผมเป็นกีต้าร์จีน ราคา2.5หมื่นครับ. น่าจะรับแรงตึงสาย12ได้มั้ยครับ

การออกแบบกีตาร์ให้ไม้หน้าและ braces บางลงจะทำให้กีตาร์ตอบสนองดีขึ้นและเสียงดังขึ้นเมื่อมีแรงกระทำจากมือขวาเท่าๆกัน ถ้าเขาใส่สายเบอร์ 11 มาจากโรงงานเขาก็ทดลองแล้วว่ากีตาร์รุ่นนั้นตอบสนองกับสายเบอร์ 11 ใด้ดีที่สุด ถ้าเอามาใส่สายเบอร์ 12 เสียงจะอั้นกว่า หางเสียงสั้นกว่าและ head room น้อยลงซึ่งไม่เกี่ยวกับความแข็งแรงครับ

ตัวอย่างจากประสพการณ์ของผมคือ

Gibson Jumbo และ dreadnought ใส่สายเบอร์ 13 ใด้โดยไม่พังแต่เสียงจะอั้นกว่าใสสายเบอร์ 12 ที่เขาใส่มาจากโรงงาน

Martin D ใส่สายเบอร์ 13 จากโรงงานแต่ต้องระวังเรื่องความชื้นในเมืองไทย เมื่อก่อนนี้ผมใส่สายเบอร์ 13 ตลอดเพราะที่บ้านผมมีเครื่องควบคุมความชื้นแต่ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้สายเบอร์ 12 เพราะมันเล่นสบายมือกว่าและเสียงก็เบาลงนิดเดียว

Yamaha Japan LL, LS ใส่สายเบอร์ 12 จากโรงงานแต่ผมเคยซื้อมือสองที่เจ้าของเก่าใส่สายเบอร์ 11 มา พอเปลี่ยนเป็นเบอร์ 12 รายละเอียดเสียงกลับลดลง ดังนั้นสองซีรี่ย์นี้ผมใส่สายเบอร์ 11 หมดครับ

ตัวอย่างยังมีอีกเยอะแต่ที่แน่ๆคือถ้าใส่สายเบอร์ใหญ่กว่าที่เขาใส่มาจากโรงงานเสียงห่วยลงในทุกกรณีที่เคยลองมาครับ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 23:28:06 »
ขอบคุณน้ากฤษณ์ครับ คำตอบด้านบนผมงี้ถึงบางอ้อเลย ปกติกีต้าร์ที่มีใส่สายเบอร์ 11 มากับตัวกีต้าร์ ผมเอาไปให้ช่างปรับ action เนื่องจากเป็นกีต้าร์มือสอง ช่างแนะนำให้เปลี่ยนสายเป็นเบอร์ 12 ด้วยเสมอ ผลที่ได้บางตัวเสียงทึบไปเลย บางตัวเสียงกลาง กับสูง หายไปมาแต่เบส ต้องขอบคุณความรู้ดีๆที่เอามาแบ่งปันครับ จะค่อยๆลองเปลี่ยนกลับไปใช้สายเบอร์ 11 เหมือนเดิมดูครับ ขอให้เสียงดีขึ้น แต่ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยน Nut ด้วยหรือไม่ จากสายเบอร์เล็กเปลี่ยนมาใช้เบอร์ใหญ่ขึ้น