Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อสายกีต้าร์กันทีละชุดหรือหลายๆชุดเจ็บทีเดียวจบยาวๆกันครับ  (อ่าน 2695 ครั้ง)

Theme_amateur

• member
อยากถามน้าๆแต่ละคนว่าเวลาสั่งสายกีต้าร์กันแต่ละที ค่อยๆสั่งทีละชุดขาดก็สั่งใหม่  หรือเจ็บทีเดียวหลายๆชุดครับ :D แล้วถ้าเราสั่งมาเก็บสต็อกไว้นานๆที่เก็บไว้จะเสื่อมสภาพมากน้อยแค่ไหนครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบน้าๆทุกคนนะครับ ;D

TOM1869

• member
สั่งแค่พอใช้ครับ ถ้า 2 แถม 1 ค่อยสั่ง 3 ชุด
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Martin บอกว่าสายของเขาที่แพ็คแบบใส่ไนโตรเจนมี shelf life ไม่ต่ำกว่าสองปีจากวันที่ผลิตส่วนเจ้าอื่นผมไม่เคยเห็นข้อมูลแต่เคยซื้อทั้งสาย D'Addario, Elixir และ Martin จากร้านที่แกะออกมาแล้วเจอสนิมแถมมาด้วย

สมมุติว่าสายกีตาร์มี shelf life สองปีก็ไม่ใด้หมายความว่าคุณจะซื้อมาเก็บใว้ใด้สองปีเพราะคุณไม่มีทางรู้ว่าสายชุดนั้นเก่าแค่ไหนตอนที่คุณซื้อเนื่องจากเขาไม่ยอมบอกวันผลิตหรือวันหมดอายุใว้ที่กล่อง ดังนั้นถ้าซื้อในราคาปกติก็ซื้อใว้เท่าที่จำเป็นน่าจะดีที่สุดครับ

สำหรับตัวผมเองที่มีกีตาร์เยอะผมสั่งจากนอกเป็นล้อตเพื่อใช้ประมาณ 6 เดือนเพราะผมไม่อยากเจอสายกีตาร์ค้างสต้อคอีกแล้วครับ

nuchinge

• member
อย่าซื้อเยอะครับ สำรองแค่ 1ชุดก็พอ เดี๋ยวจะเกิดอาการใช้ทิ้งใช้ขว้าง ของมันเยอะ ใช้ไม่หมดซักที่ ผมเคยสั่งแบบ มีProมา คิดว่าถูก สั่งตรงจาก Us ผลคือแพงกว่า ตรงหาเรื่องเปลี่ยนบ่อยเพราะมันเยอะจัด

Bua

• member
ใส่สายไม่ค่อยเป็น ซื้อสาย Eli.. มาชุดหนึ่ง 550 ใส่ปุ๊บ สาย 1 2 3 ขาดปั๊บ เรื่องมันเศร้า ไม่รู้สายเก่า หรือคนไม่เก่ง คงต้องสำรองกันหลายชุดหน่อย  :'( :'( :'( :'(

kid9

• member
ใส่สายไม่ค่อยเป็น ซื้อสาย Eli.. มาชุดหนึ่ง 550 ใส่ปุ๊บ สาย 1 2 3 ขาดปั๊บ เรื่องมันเศร้า ไม่รู้สายเก่า หรือคนไม่เก่ง คงต้องสำรองกันหลายชุดหน่อย  :'( :'( :'( :'(
ถ้าสาย 1 ขาดสายเดียวนี่ไม่แปลกมาก แต่นี่ขาด 1-2-3 นี่มันเหลือเชื่อเลยครับ :D

kid9

• member
พี่กฤษณ์มีความรู้มาให้เสมอ ผมเคยเข้าใจว่าสายที่ไม่ได้เปิดใช้จะสดใหม่เสมอตลอดกาล :D

Bua

• member
ถ้าสาย 1 ขาดสายเดียวนี่ไม่แปลกมาก แต่นี่ขาด 1-2-3 นี่มันเหลือเชื่อเลยครับ :D

ต้องเชื่อจริงๆแหละค่ะ มันขาดทีเดียวไล่ๆกันตอนใส่เลย เลยมองว่าตัวเองคงจะใส่ไม่เก่ง ตอนนี้เลยต้องใส่สายสำรองทั้ง 3 สายที่มีอยู่ที่ไม่ใช่สายเคลือบไปพลางก่อน ก็ไม่ยักขาดแฮะ แต่เสียงมันจะต่างกัน

กฤษณ์

• member
ถ้าซื้อสาย Elixir ราคาเต็มที่ Music Collection เขามีบริการเปลี่ยนให้ฟรีครับ

nidnoi

• member
น้ากฤษณ์ พอจะชี้เป้าได้ไหมครับ สำหรับกรณีสั่งซื้อจากเมืองนอกทีละหลายชุด

• member
Martin บอกว่าสายของเขาที่แพ็คแบบใส่ไนโตรเจนมี shelf life ไม่ต่ำกว่าสองปีจากวันที่ผลิตส่วนเจ้าอื่นผมไม่เคยเห็นข้อมูลแต่เคยซื้อทั้งสาย D'Addario, Elixir และ Martin จากร้านที่แกะออกมาแล้วเจอสนิมแถมมาด้วย

สมมุติว่าสายกีตาร์มี shelf life สองปีก็ไม่ใด้หมายความว่าคุณจะซื้อมาเก็บใว้ใด้สองปีเพราะคุณไม่มีทางรู้ว่าสายชุดนั้นเก่าแค่ไหนตอนที่คุณซื้อเนื่องจากเขาไม่ยอมบอกวันผลิตหรือวันหมดอายุใว้ที่กล่อง ดังนั้นถ้าซื้อในราคาปกติก็ซื้อใว้เท่าที่จำเป็นน่าจะดีที่สุดครับ

สำหรับตัวผมเองที่มีกีตาร์เยอะผมสั่งจากนอกเป็นล้อตเพื่อใช้ประมาณ 6 เดือนเพราะผมไม่อยากเจอสายกีตาร์ค้างสต้อคอีกแล้วครับ

ขอบคุณน้ากฤษสำหรับคำตอบนะครับ

• member
อย่าซื้อเยอะครับ สำรองแค่ 1ชุดก็พอ เดี๋ยวจะเกิดอาการใช้ทิ้งใช้ขว้าง ของมันเยอะ ใช้ไม่หมดซักที่ ผมเคยสั่งแบบ มีProมา คิดว่าถูก สั่งตรงจาก Us ผลคือแพงกว่า ตรงหาเรื่องเปลี่ยนบ่อยเพราะมันเยอะจัด
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

• member
ขอบคุณคำตอบของน้าๆทุกคนนะครับผม สรุปว่าผมควรจะซื้อเท่าที่ใช้ อาจจะสำรองซักชุดก็พอเพราะปกติไม่ใช่คนที่ทำสายขาดบ่อยมากขนาดนั้น จะเปลี่ยนเมื่อรู้สึกว่ามันเก่าสนิมขึ้น ขอบคุณน้าๆทุกคนที่ให้ความรู้นะครับ

กฤษณ์

• member
น้ากฤษณ์ พอจะชี้เป้าได้ไหมครับ สำหรับกรณีสั่งซื้อจากเมืองนอกทีละหลายชุด

ยุคนี้ไม่มีเป้าให้ชี้เพราะตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยเขาลดราคาลงมาเยอะมากสำหรับสายยอดนิยมรุ่นแพง ตัวอย่างเช่นสาย Martin Lifespan 2 PB เขาขายแค่ 400 บาท ผมสั่งจากนอกก็ไม่ใด้ราคานี้

ถ้าเป็นสายรุ่นที่คนไม่ค่อยซื้ออย่าง Martin Retro หรือสายกีตาร์ 12 สายผมถึงจะสั่งจากนอกเพราะกลัวเจอสายค้างสต้อคครับ