Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 1544 ครั้ง)

neopattana

• member
เลือกแบบไหนดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 08:58:15 »
อัดเสียงกีตาร์โปร่งไฟฟ้าเข้าคอม ระหว่าง
1. เสียบสายแจ็คจากกีตาร์เข้า audio interface ออก usb เข้าคอม
2. ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์ จ่อกีตาร์ เข้า audio interface ออก usb เข้าคอม
ในกรณีที่พื้นที่เงียบ ไม่มีเสียงรบกวนครับ

กฤษณ์

• member
Re: เลือกแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 09:31:59 »
ตามหลักการแล้วใช้ไมค์คอนเดนเซอร์น่าจะใด้เสียงที่เป็นธรรมชาติกว่าแต่ยุ่งยากกว่าเพราะต้องทดลองหาตำแหน่งไมค์ที่ดีที่สุดสำหรับห้องของคุณ (ใน Youtube มีคลิปแนะนำเยอะครับ) ทางที่ดีที่สุดคือลองอัดทั้งสองวิธีแล้วก็จะใด้คำตอบแน่นอนเพราะตัวแปรมีเยอะมากอย่างเช่น

1. เสียงเปล่าของกีตาร์
2. คุณภาพและมุมรับเสียงของไมค์
3. คุณภาพของระบบปิ้คอัพ

วิธีที่ดีที่สุดน่าจะเป็นการ mix สัญญาณจากไมค์และปิ้คอัพจนกว่าจะใด้เสียงที่พอใจเพราะ audio interface ทำใด้อยู่แล้ว

neopattana

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 09:37:43 »
ขอบคุณมากครับ...^^

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 10:39:57 »
อัดเสียงกีตาร์โปร่งไฟฟ้าเข้าคอม ระหว่าง
1. เสียบสายแจ็คจากกีตาร์เข้า audio interface ออก usb เข้าคอม
2. ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์ จ่อกีตาร์ เข้า audio interface ออก usb เข้าคอม
ในกรณีที่พื้นที่เงียบ ไม่มีเสียงรบกวนครับ

พื้นที่เงียบ ไม่มีเสียงรบกวน  ผมใช้แค่ โทรศัพท์มือถือ หรือ กล้องดิจิตอล full frame ก็พอได้ ทั้งภาพและเสียง ครับ    หากใช้ กล้องดิจิตอล full frame จะได้ ภาพแบบ 4k หรืออยากให้เสียงดีขึ้น ก็ใช้ ไมค์แยก ต่อกับกล้อง ครับ

Line id: 081-8718003

neopattana

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2021, 12:56:10 »

พื้นที่เงียบ ไม่มีเสียงรบกวน  ผมใช้แค่ โทรศัพท์มือถือ หรือ กล้องดิจิตอล full frame ก็พอได้ ทั้งภาพและเสียง ครับ    หากใช้ กล้องดิจิตอล full frame จะได้ ภาพแบบ 4k หรืออยากให้เสียงดีขึ้น ก็ใช้ ไมค์แยก ต่อกับกล้อง ครับ

ขอบคุณครับ