Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ takamine ed05sc เปนไงบ้างสำหรับคนที่เคยลองมาแล้ว  (อ่าน 5745 ครั้ง)

hellostop

• member
    • freenovelbooks-and-bargain
ผมว่าเวลาเล่นมันเหมือนมีอะไรๆ ที่เราสัมผัสได้อะ
ดนตรีไม่มีดีหรือไม่ดีหรอก มีแต่ชอบไม่ชอบเท่านั้น

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
ผมลองมาหลายที หลายตัว ละครับ ชอบมากครับ แต่งบไม่ถึง
ตอนแรกที่จับคอ เหมือนมันจะหนาเกินไป แต่พอเล่นปุ๊บ รู้สึกว่าเล่นได้ถนัดมากครับ
ระบบไฟฟ้า ก็เยี่ยมมากครับ
ถ้างบถึง จัดไปครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

hellostop

• member
ก็กำลังมองๆ หลายตัวอยู่อะครับ งบประมานนี้
ดนตรีไม่มีดีหรือไม่ดีหรอก มีแต่ชอบไม่ชอบเท่านั้น

hellostop

• member
ช่วยแนะนำหน่อยครับจะซื้อแล้ว

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
แล้วไปลอง ED05 มายังหละครับ ถ้าไปลองมาแล้ว ก็ ถามคำเดียวเลยครับ ว่า ชอบมั้ย
หรือถ้ายังไง ก็ลองกีตาร์ตัวอื่น ที่ทรงเดียวกัน สเปคไม้คลายๆ(อย่างน้อย ไม้หน้าชนิดเดียวกัน) กันดูครับ
กีตาร์ ทรงจัมโบ ไม้หน้า cedar ราคาประมาณ 10,000-25,000 มีไม่กี่รุ่นหรอกครับ
crafter JE18 ราคา 14,000 - Top Solid Cedar / Back & Side Laminate Rosewood
taka ED05 ราคา 19,999 - Top Solid Cedar / Back & Side Laminate Mahogany
Maestro EJ-3 ราคาประมาณ 17,000 - Top Solid Cedar / Back & Side Laminate Ovangkol

ทั้งหมดนี้ มี PU ครับ
เสียงดีทุกตัวครับ แนะนำให้ลอง ชอบตัวไหนค่อยตัดสินใจครับ
แต่ JE18 ล๊อตของ Music Collection เหลือตัวเดียวครับ ที่ร้าน Guitar Pro หลังกระทรวงครับ (ที่้เวิ้ง อาจจะมีอีกครับ ล๊อตอื่น)
ส่วน Maestro EJ-3 เหลือรุ่นที่ไม่มี PU ครับ ราคาประมาณ 14,000
ที่สะดวกที่สุดในตอนนี้คือ ED05 ครับ นครหลวงการดนตรี มีทุกสาขาครับ (ตัวที่สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า เสียงดีมาก เสียงดีกว่าสาขาฟอร์จูน ลองมากแล้วแต่ไม่รู้ว่าขายไปหรือยัง)

มียี่ห้อ naga อีกครับ แต่ราคาค่อนข้างสูงครับ(ตัวที่เหลืออยู่)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

hellostop

• member
ขอบคุณมากครับ ช่วยได้เยอะเลย และอยากทราบว่า taka ed 05 เล่น แนว finger หรือ stum ได้ดีมั้ยครับ

hellostop

• member
แล้ว อยากทราบอีกอย่างอะครับว่า ถ้าไม้หน้า ใกล้เคียงกัน เสียงจะใกล้เคียงกันมากมั้ยครับ

wanchartwww

• member
ปกติเล่นนิ้วหรือเล่นปิ๊คครับ  ผมเล่นปิ๊ค เวลาดีด ed 05 sc แล้วรู้สึกว่าเสียงมันพุ่งดังกังวาล แต่เนื้อเสียงมันแห้ง ๆ เล่นไปเล่นมาเริ่มมีความรู้สึกว่า กีต้าร์ไม่ใช่แค่มันจะต้องดังอย่างเดียว ต้องฟังหางเสียงด้วยมั้งครับ เล่นไปเล่นมา ผมว่า eg 460 sc มันมีอะไรที่มันมากกว่าแค่คำว่าดังกังวาล (ความคิดส่วนตัวนะครับ ) ผมว่าคุณลอง ๆอีกหน่อยดีกว่า ค่อยซื้อ

hellostop

• member
เนื้อเสียงแห้ง นี่ประมาณว่ายังไงอะครับ

wanchartwww

• member
ประมาณว่าเสียงแข็งกระด้างขาดความนุ่มนวล เวลาตีคอร์ดเพลงเร็ว ๆ และเริ่มออกแรง จะรู้สึกถึงเสียงที่กระด้าง คุณเล่นปิ๊คหรือเล่นนิ้วอะครับ  ผมคิดว่ากีต้าร์อคูสติกถ้าตีคอร์ดร้องเพลง เกาบ้าง เสียงมันต้องนุ่ม ๆ eg 460 ผมว่ามันนุ่มหวาน   eg  340 ผมว่ามันรอุ่นนุ่ม     ed 05  sc ผมว่ามันแข็งแห้ง  ed 05 sc กับ ed 25 sc เคยซื้อมาสองตัวเลย ขายไปแล้ว

wanchartwww

• member
บ้านอยู่แถวไหนครับ ถ้าอยู่ใกล้ฟอร์จูนเดียวพาไปลองด้วยเลย

• member
    • Facebook
เสียงของแต่ละไม้ มันต่างกันอะครับ เป็นเอกลักษณ์ของไม้แต่ละชนิด ลองศึกษาดูก่อนครับ ว่า เราชอบมั้ย ไปลองดูครับว่าชอบไม้แบบไหน
ไม่ชนิดใด เหมาะกับการเล่นของเรา ไม้บางชนิด เล่นหนักไม่ได้ สตรัมไม่ได้ อะไรทำนองนี้

อันนี้ ข้อมูล ไม้หน้า ครับ
http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_tonewood.htm

อันนี้ ข้อมูล ไม้หลังกับไม้ข้าง ครับ
http://www.acousticthai.net/108_Acoustic/acoustic_guitar_back_side.htm

เรื่องของไม้หน้า Spruce นี่ มีหลายชนิดมากครับ เราควรศึกษาให้ดี เพราะบางที เราลองในร้าน ใช้นิ้วลอง พอกลับบ้าน ใช้ปิ๊กเล่น คนละเรื่องเลยครับ
ไม้ Spruce ที่พบเห็นบ่อยๆในการนำมาทำกีตาร์ ก็ Sitka Spruce , Englemann Spruce เสียงจะค่อนข้างต่างกันเยอะครับ ถ้าลองใช้ปิ๊กสตรัม
ถ้าแน้น ปิ๊กกิ้ง หรือสตรัมด้วยนิ้วบ้างเป็นบางครั้ง แนะนำ Englemann Spruce ครับ
แต่ถ้า เน้นสตรัมด้วยปิ๊กเลย แนะนำ Sitka Spruce ครับ เพราะจะรับการเล่นที่หนักได้มากกว่า เสียงจะไม่แต่พร่า
ส่วน cedar ความอุ่นแม้มันจะสู้ Spruce ไม่ได้ แต่เหมาะกับการ ปิ๊กกิ้งมากกว่า และก็เหมาะกับการสตรัมด้วยปิ๊ก มากกว่า Englemann Spruce
ผมติดใจเสียง cedar มากเลยครับ ต้ององครับต้องลอง อิอิ

hellostop

• member
ผมอยู่แถวราชเทวีครับ ตอนนี้ชะลอการซื้อไปแล้ว เดี๋ยวผมลอง ไปลองกีตาร์หลายๆตัวก่อนค่อยตัวสินใจครับ ตอนนี้เริ่มอยากได้สเปกนี้ top: sitka spruce  , back side : indian rosewood หรือไม่ห้อ mahogany ครับ ถ้าสเปกนี้มีอะไรจะแนะนำมั้ยครับ ราคาไม่เกิน 30,000 นะครับ ขอบคุณสำหรับการเสียเวลามาตอบกระทู้นะครับ บ้านไม้นี้ เป็นบ้านที่สังคมดีจริง ประทับใจมากครับ (ผมพึ่งเล่นที่บ้านไม้ครับ)

• member
    • Facebook
ผมอยู่แถวราชเทวีครับ ตอนนี้ชะลอการซื้อไปแล้ว เดี๋ยวผมลอง ไปลองกีตาร์หลายๆตัวก่อนค่อยตัวสินใจครับ ตอนนี้เริ่มอยากได้สเปกนี้ top: sitka spruce  , back side : indian rosewood หรือไม่ห้อ mahogany ครับ ถ้าสเปกนี้มีอะไรจะแนะนำมั้ยครับ ราคาไม่เกิน 30,000 นะครับ ขอบคุณสำหรับการเสียเวลามาตอบกระทู้นะครับ บ้านไม้นี้ เป็นบ้านที่สังคมดีจริง ประทับใจมากครับ (ผมพึ่งเล่นที่บ้านไม้ครับ)

แล้ว เน้นทรงอะไรเป็นพิเศษครับ ถ้าเน้น สตรัม ผมแนะนำทรง จัมโบ้ กับ ทรง D ครับ ลองเลือกซัก 1 ทรง แล้ววงในการเลือก มัีนจะได้แคบลงครับ

hellostop

• member
ผมอากได้แนวเสียง ประมาน clapton หรือ john mayer อ่ะครับ  แต่ไม่มีตังซื้อมาติน

hellostop

• member
ประมาณนี้อะครับ
Eric Clapton Drifting Blues 2008 Unplugged Live TV Recording

สตรัมก้อชอบ ประมานนี้ 
John Mayer - Daughters(Live in LA) [High Def!]

Peng

• member
Guild gad จ้า:)

hellostop

• member
Guild gad จ้า:)

ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ

teeexii

• member

hellostop

• member
ขอบคุณครับ