Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องกีตาร์ Crafter GAE-8 N ค่ะ  (อ่าน 2589 ครั้ง)

Atrosesther

• member
ขอคำแนะนำเรื่องกีตาร์ Crafter GAE-8 N ค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 17:38:28 »
สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คือตอนนี้อายุ 40 กว่าแล้วและเพิ่งกลับมาเล่นกีตาร์เมื่อปีก่อนจนตีคอร์ดและเกากีตาร์ได้บ้างแล้ว หลังจากที่หยุดเล่นไปสอบรอบ ตอนแรกหัดตอนอายุ 20 แล้วมาเล่นอีกรอบตอนอายุ 27 แล้วก็ทิ้งร้างไปจนอายุ 48 ก็กลับมาเล่นจนจากที่เล่นคอร์ดทาบไม่ได้ก็เริ่มได้บ้างแล้ว

ตอนนี้มีกีตาร์ Alvarez ทรง D แบบคอเต็มอยู่ค่ะ ที่ซื้อแบรนด์นี้เพราะเคยใช้กีตาร์ยี่ห้อนี้ตอนเรียนที่อเมริกาแต่ไม่ได้เอากลับไทยและยกให้คนอื่นไปแล้ว และใช้ตัวนี้ฝึกทั้งด้วยตนเองผ่านหนังสือกับยูทูปและเข้าคอร์สกีตาร์ช่วงหลังเพื่อให้รู็หลักการเล่นอย่างถูกวิธี และตอนนี้กำลังสนใจฟิงเกอร์สไตล์ เลยอยากทราบว่าควรหากีตาร์อีกตัวที่ใช้ฝึกฟิงเกอร์สไตล์อีกตัวดีไหมคะหรือใช้ตัวเดิมฝึกไปก่อน เพราะทรง D ที่มีก็เล่นได้แต่ค่อนข้างใหญ่ ช่วงแรกจับไม่สะดวก ตอนหลังเริ่มมาชินขึ้นค่ะ

และตอนนี้เห็น Crafter GAE-8n ราคาหมื่นต้นดูน่าสนใจค่ะ เป็น Top Solid ด้วย แต่เห็นว่ามีรุ่นที่ผลิตเกาหลีราคาหมื่นเจ็ดกว่าๆ หรือถ้าน้าๆ มีรุ่นไหนแนะนำบอกได้นะคะ จริงๆ สนใจ Takamine เหมือนกันแต่ไม่ค่อยทราบรุ่นเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องกีตาร์ Crafter GAE-8 N ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 18:55:16 »
เเนะนำให้ใช้ตัวเก่าไปก่อนครับ ถ้าเริ่มฝีมือดีค่อยซื้อใหม่ก็ได้ครับ ทรง D ก็เล่นได้ครับ ถ้าแนวฟิงเกอร์มันจะต้องเซ็ตเเอคชั่นให้ต่ำมากๆ  ไม่งั้นเล่นไม่ไหวแน่ๆครับ  ที่บอกว่ามี Alvarez ทรง D แบบคอเต็ม น่าจะเรียกว่าตัวเต็มนะครับ   ส่วนที่เรียกว่าคอคือ ไม้ชิ้นยาวที่ยื่นจากส่วนลำตัวของกีตาร์ไปถึงส่วนหัว อีกเเบบหนึ่ง จะเรียกว่าชายเว้า (cutaway) ซึ่งหมายถึงการออกแบบให้บอดี้ช่วงไหล่ด้านล่างเว้าแหว่งลึกเข้ามา เพื่อความสะดวกในการเล่นเฟรทที่ลึกกว่า 14 โดยเฉพาะการเล่นโซโล่  หรือถ้าอยากได้จริงๆ ทั้งสองยี่ห้อที่บอกมา เป็นกีต้าร์มีมาตรฐานที่ดีทั้งสองยี่ห้อครับ Takamine ก็จะเป็นทรง NEX ส่วนตัวผมมองว่าเสียงเปล่าTakamine มีความแห้งกว่า

nuchinge

• member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องกีตาร์ Crafter GAE-8 N ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 21:10:37 »
สูงเท่าไหรครับ กีต้าร์ตัวใหญ่เสียงอาจจะดี แต่มองแล้วเหมือน ปีนกีต้าร์ขึ้นไปเล่น มันจะดูไม่สวย ต้อง looking good ด้วย k.yairi น่าจะเหมาะกว่าครับ รอแป็บเดี๋ยวก็มีคนปล่อย Djr 10 ออกมามือสอง ไม่หนี AGE-8 เท่าไหร่ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 21:37:36 »
งบหมื่นเจ็ด.   ถ้าดูยี่ห้ออื่นอาจจะได้สเปคเป็นall solid
ถ้าไม่ติดว่ายี่ห้อไม่ดัง.
Fingerpicking.  แนะนำทรงomหรือgaน่าจะเหมาะกับผู้หญิงครับ
ลองดูblueridge. Br143หรือ 143aราคาสองหมื่นกว่าบาท
ถ้าไม่เกินหมื่น. Kasuki.allsoul2 om.spruce+indian rosewood 9900บาท.
หรือตัวที่เป็น all solid spruce+ mahogany. 7500บาท
หรือwalden all solid. ราคาน่าจะหระมาณ15000บาทถึง สองหมื่นบาท

Atrosesther

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 02:51:02 »
สูงเท่าไหรครับ กีต้าร์ตัวใหญ่เสียงอาจจะดี แต่มองแล้วเหมือน ปีนกีต้าร์ขึ้นไปเล่น มันจะดูไม่สวย ต้อง looking good ด้วย k.yairi น่าจะเหมาะกว่าครับ รอแป็บเดี๋ยวก็มีคนปล่อย Djr 10 ออกมามือสอง ไม่หนี AGE-8 เท่าไหร่ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ขอบคุณค่ะ สูง 159 แต่ตอนนี้อ้วนขึ้นเยอะค่ะ คิดว่า Junior อาจเล็กไปนิดนึงค่ะ ตัวแรกที่ใช้ได้มาจากหลังกระทรวงเพราะแม่ซื้อให้ราคาพันต้น ยี่ห้อแชมป์สีดำขนาดน่าจะ 39 นิ้วค่ะ แม่ไม่ได้ซื้อยามาฮ่าให้เพราะบอกว่าแพงตั้งสามพัน ตอนนั้นยังไม่มียูทูปอละโรงเรียนสอนดนตรียังไม่เยอะเท่าเดี๋ยวนี้ เลยเล่นไม่เป็นสักที

งบหมื่นเจ็ด.   ถ้าดูยี่ห้ออื่นอาจจะได้สเปคเป็นall solid
ถ้าไม่ติดว่ายี่ห้อไม่ดัง.
Fingerpicking.  แนะนำทรงomหรือgaน่าจะเหมาะกับผู้หญิงครับ
ลองดูblueridge. Br143หรือ 143aราคาสองหมื่นกว่าบาท
ถ้าไม่เกินหมื่น. Kasuki.allsoul2 om.spruce+indian rosewood 9900บาท.
หรือตัวที่เป็น all solid spruce+ mahogany. 7500บาท
หรือwalden all solid. ราคาน่าจะหระมาณ15000บาทถึง สองหมื่นบาท

ขอบคุณค่ะ เผอิญลองทรง GA แล้วชอบมากกว่าค่ะ ชอบเสียงอิ่มๆ มีเบสนิดหน่อยมากกว่า และจับสะดวกด้วยค่ะ อีกอย่างอยากได้ตัวที่สามารถปิ๊กกิ้งกับตีคอร์ดไปด้วย เพราะอยากร้องเพลงบางเพลงสลับกับฟิงเกอร์สไตล์ค่ะ

เเนะนำให้ใช้ตัวเก่าไปก่อนครับ ถ้าเริ่มฝีมือดีค่อยซื้อใหม่ก็ได้ครับ ทรง D ก็เล่นได้ครับ ถ้าแนวฟิงเกอร์มันจะต้องเซ็ตเเอคชั่นให้ต่ำมากๆ  ไม่งั้นเล่นไม่ไหวแน่ๆครับ  ที่บอกว่ามี Alvarez ทรง D แบบคอเต็ม น่าจะเรียกว่าตัวเต็มนะครับ   ส่วนที่เรียกว่าคอคือ ไม้ชิ้นยาวที่ยื่นจากส่วนลำตัวของกีตาร์ไปถึงส่วนหัว อีกเเบบหนึ่ง จะเรียกว่าชายเว้า (cutaway) ซึ่งหมายถึงการออกแบบให้บอดี้ช่วงไหล่ด้านล่างเว้าแหว่งลึกเข้ามา เพื่อความสะดวกในการเล่นเฟรทที่ลึกกว่า 14 โดยเฉพาะการเล่นโซโล่  หรือถ้าอยากได้จริงๆ ทั้งสองยี่ห้อที่บอกมา เป็นกีต้าร์มีมาตรฐานที่ดีทั้งสองยี่ห้อครับ Takamine ก็จะเป็นทรง NEX ส่วนตัวผมมองว่าเสียงเปล่าTakamine มีความแห้งกว่า

ขอบคุณค่ะ ฝีมือค่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะเล่นแทบทุกวัน จริงๆ ชอบตัวที่เล่นแต่ดูลักษณะแล้วอาจจะโซโล่ยากนิดนึงมั้ยเพราะเป็นตัวเต็ม อีกอย่างเผื่ออนาคตอยากติดภาคไฟฟ้าค่ะ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 06:34:18 »

ทรง Nex  or  OM   สวยครับ
Line id: 081-8718003

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 10:20:57 »
ถืองบ 2หมื่นกลางๆ ไปอ้อนขอลองกะน้ากฤษณ์  ดีกว่าครับ ได้ลองหลายๆตัว ได้กีต้าร์ดี ความขยันซ้อมจะเพิ่มขึ้น กี้ต้าร์ไม่ใช่แค่กีต้าร์ มันคือการเสพศิลป์ (มันจะเคลิ้มๆ เป็นวัตถุออกฤทธิต่อจิตประสาท ประเภท1 ปล.ไม่มีจำหน่ายในร้านขายยา)

Atrosesther

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 15:17:45 »
ถืองบ 2หมื่นกลางๆ ไปอ้อนขอลองกะน้ากฤษณ์  ดีกว่าครับ ได้ลองหลายๆตัว ได้กีต้าร์ดี ความขยันซ้อมจะเพิ่มขึ้น กี้ต้าร์ไม่ใช่แค่กีต้าร์ มันคือการเสพศิลป์ (มันจะเคลิ้มๆ เป็นวัตถุออกฤทธิต่อจิตประสาท ประเภท1 ปล.ไม่มีจำหน่ายในร้านขายยา)

ขอบคุณค่ะ เอาไว้เล่นเก่งแล้วจริงจังกว่านี้ก่อนดีกว่า เพราะแอบชอบ Taylor กับ Martin แต่ให้เจ๋งกว่านี้ก่อนดีกว่าค่ะ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 17:03:29 »
ถ้าชอบ Taylor หรือ Martin ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ซื้อ Taylor Big Baby 17,850 บาท หรือ Martin D JR 19,900 บาทมาเล่นใด้เลย ถ้าเล่นเก่งแล้วจะปล่อยราคาก็ไม่ตกมากเหมือนกีตาร์โนเนมด้วย

Atrosesther

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 19:03:47 »
ถ้าชอบ Taylor หรือ Martin ก็ไม่ต้องคิดมากครับ ซื้อ Taylor Big Baby 17,850 บาท หรือ Martin D JR 19,900 บาทมาเล่นใด้เลย ถ้าเล่นเก่งแล้วจะปล่อยราคาก็ไม่ตกมากเหมือนกีตาร์โนเนมด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ