Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเครื่องเสียง  (อ่าน 1972 ครั้ง)

คนฉกรรจ์

• member
ถ้าต้องการเครื่องเสียงสักชุด เงื่อนไขแบบนี้
1ใช้กับกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า เสียบไมค์ร้องเพลง
2เอาไว้ดูหนังได้ด้วย
3ขนาดห้องประมาณ 3*5เมตร
พอจะทำได้มั้ยครับ  หรือต้องแยกกีต้าร์กับดูหนังเปนคนละชุด
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 11:31:37 »
ใช้ yamaha stagepass 300 ครับ

มีหลาย input  และ เป็น สเตอริโอ ครับ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member
Re: ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 12:01:55 »
งบประมาณเยอะหรือจำกัดครับ
ถ้างบเยอะ ลองจัดชุดpa. 
Mixer ราคาประมาณหกพัน แบบมีeffectร้อง.
ลำโพง. Jbl.irx108. สองใบ. สองหมื่นสี่พันบาท

แต่ถ้างบจำกัดหน่อยลำโพงเปลี่ยนเป็นalto. Ts308. สองใบประมาณหมื่นห้าครับ
แต่ถ้าลองแล้วเสียงเบสน้อยไปก็เพิ่มเป็น ts310

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2021, 22:29:37 »
ชุด PA นั้นมีชื่อเต็มว่า public address system มันเป็นเครื่องขยายเสียงเฉพาะทางสำหรับสถานที่ที่มีผู้คนมาชุมนุมกันเป็นหมู่คณะ เขาออกแบบโดยเน้นเสียงกลางที่พุ่งมากๆจะใด้ฟังกันชัดๆ ถ้าเอามาดูหนังฟังเพลงมันไม่นุ่มนวลชวนฟังเหมือนเครื่องเสียง hifi แน่นอนครับ

ถ้าคุณต้องการดูหนังฟังเพลงเป็นหลักและใช้ต่อกีตาร์และร้องคาราโอเกะเป็นครั้งคราว สำหรับห้องขนาด 3x5 ม. ก็ใช้ระบบเสียง soundbar 2.1 ที่ดังใด้ถึง 96-100 dB/M ก็พอเหลือเฟือแล้วครับ

ข้อใด้เปรียบนอกจากเรื่องเสียงที่รายละเอียดดีกว่าแล้วก็ยังต่อตรงกับ TV โดยแจ็ค HDMI(ARC) เล่นเพลงจากมือถือโดยใช้ bluetooth และมีช่อง AUX (3.5 mm.TRS) มีรีโมทคอนโทรลด้วยซึ่งชุด PA ไม่มีให้

ราคาก็ประมาณหนึ่งหมื่นบาทบวกลบ

สำหรับการเล่นกีตาร์ร้องเพลงก็ใช้ mixer ขนาดเล็กที่มี digital effects ในตัวราคามีหลายระดับครับ

การเชื่อมต่อใช้สาย 1/4" TS to 3.5 mm. TRS ความยาวตามที่ต้องการครับ

คนฉกรรจ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 10:34:28 »
ขอบคุณทั้ง3ท่านมากเลยครับ   ได้ไอเดียในการทำขึ้นเยอะเลยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 12:50:17 »
วิธีต่อสายสัญญาณ

เมื่อเราเอาชุดเครื่องเสียงบ้านคือ TV และ Soundbar มาใช้ร่วมกับชุด mixer การต่อสายสัญญาณจึงต้องดัดแปลงบ้างเพื่อความต้องการแบบเฉพาะทางของเราตามรูปด้านล่าง(ผมเดาว่า TV ของคุณเป็น Smart TV แล้ว ถ้าเป็นรุ่นพระเจ้าเหาก็ซื้อใหม่ก่อนดีกว่าครับ)

วิธีใช้มีดังนี้

1. ถ้าดู TV หรือดูหนังการเชื่อมต่อจะเป็นแบบ HDMI ARC ระหว่าง TV กับ Soundbar (สายสีแดง)

2. ถ้าฟังเพลงจาก Bluetooth ก็เขื่อมต่อแบบไร้สาย ระบบ HDMI ARC จะแสดงชื่อเพลงบนจอ TV ด้วย

3. ถ้าเล่นกีตาร์และร้องเพลงก็เชื่อมแบบ analog เข้าช่อง AUX ของ Soundbar (สายสีเหลือง) ส่วน TV ไม่ต้องเปิดนอกจากจะเปิดดูเนื้อและคอร์ดเพลงจากกูเกิ้ล

4. ถ้าจะร้องคาราโอเกะจาก Youtube เสียงจาก TV จะไม่ออก soundbar เพราะคุณเปิดเสียงจาก mixer อยู่ วิธีแก้ก็ต้องต่อสายจาก headphone out ของ TV มาเข้า input ของ mixer (สายสีน้ำเงิน) เพื่อมิกซ์เสียงดนตรีกับเสียงร้องครับ

คนฉกรรจ์

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 11:42:14 »
ขอบคุณมากครับสำหรับวิธีการเชื่อมต่อ  ไม่งั้นนี่ผมน่าจะงมไปอีกนานเลย

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2021, 12:09:51 »
ถ้าต้องการเครื่องเสียงสักชุด เงื่อนไขแบบนี้
1ใช้กับกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า เสียบไมค์ร้องเพลง
2เอาไว้ดูหนังได้ด้วย
3ขนาดห้องประมาณ 3*5เมตร
พอจะทำได้มั้ยครับ  หรือต้องแยกกีต้าร์กับดูหนังเปนคนละชุด
ขอบคุณครับ

ผมต่อระบบเสียง แบบนี้ ครับ

1. หนัง VCD เล่น จากคอมพิวเตอร์ ต่อ ออกช่อง HDMI ออก TV 50 นิ้ว   TV รุ่นนี้ ไม่มี ช่อง Line Out มีแต่ ช่อง Optical out

2. จากช่อง Optical out  ผมซื้อ ตัวแปลงสัญญาณ Optical out  ไปเป็น อนาล๊อก ขาว แดง

3. สัญญาณ ขาวแดง ไปออก แอมป์ อะไรก็ได้ ในที่นี้ ออก Bose L1

4. หากมี เครื่องเสียง AV receiver ที่ ถอดรหัสได้ ก็เอามาออกที่ เครื่องเสียง AV receiver แทนครับ พวกนี้มีช่อง รับสัญญาณ Optical in

5. mic ต่อเข้า Bose L1 ร้องคาราโอเกะ สัญญาณจากคอมพิวเตอร์ ได้เลย  ภาพอยู่ในจอทีวี อยู่แล้ว

6. ต่อกีต้าร์ ร้องเพลงผ่าน mic ร้องคาราโอเกะ  ดูหนัง ฟังเพลง ครบ

Line id: 081-8718003

h5555

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2021, 06:09:56 »
กระทู้้นี้ได้ความรู้มากมายเลยครับ