Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Taylor 314 ติด Pick Up เพิ่ม  (อ่าน 1796 ครั้ง)

Ant Lion

• member
ขอคำแนะนำ Taylor 314 ติด Pick Up เพิ่ม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 22:35:34 »
สวัสดีครับน้าๆ,

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ ถ้าผมจะเล่น Taylor 314(รุ่นนี้ไม่มีภาคไฟฟ้า) แล้วเอามาติPick Up เพิ่ม “แบบคาดซาวด์โฮล” ครับ
1.แนะนำ Pick up รุ่นไหนดีครับ
2.เล่นสด แบบ On Stage พอได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ดนตรี คือ ชีวิต

กฤษณ์

• member
Re: ขอคำแนะนำ Taylor 314 ติด Pick Up เพิ่ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 11:48:17 »
เมื่อก่อน Pickup แบบคาดระดับมืออาชีพที่นิยมกันนั้นก็คือ LR Baggs M1, M80 และ Fishman Rare Earth ราคาตั้งแต่ห้าพันถึงหมื่นกว่าบาทส่วน pickup จีนราคาสองพันกว่าบาทนั้นมีลูกเล่นเยอะแต่เสียงยังไม่ค่อยเป็นธรรมชาติครับ

เมื่อเร็วๆนี้ช่างต้าที่ติดตั้ง pickup ให้ลูกค้ามาแล้วหลายพันตัวในราคาตั้งแต่หลักร้อยยันหลักหมื่นเล่าให้ผมฟังว่ามีปิคอัพจีนยี่ห้อหนึ่งที่เสียงเป็นธรรมชาติไม่แพ้ของฝรั่งและมีระบบ Transacoustic ที่ดังกว่าระบบของ Yamaha ด้วย ผมเลยลองศึกษาดูและเอามาติดตั้งบ้าง

ปิคอัพยี่ห้อ Double ของจีนนี่เขามี original idea หลายอย่างที่น่าสนใจอย่างเช่น

1. มีระบบ wireless มาจากโรงงานเลย ระบบนี้ตามปกติจะเปลืองถ่านมากแต่เขาแก้ด้วยการใส่แบต lithium ion ที่ชาร์จผ่าน micro USB port ที่มีความจุมากกว่าแบต CR2032 หรือ LR44 ของ LR Baggs และ Fishman หลายเท่าตัว

2. รุ่นที่มีระบบ Transacoustic เขาใช้แบตลิเที่ยม 18650 ซึ่งมีความจุมากกว่าแบต AA ที่ Yamaha ใช้ประมาณ 3 เท่าซึ่งทำให้เขาใช้ voice coil ขนาดใหญ่กว่าใด้โดยมีอายุการใช้งานนานกว่า (ระบบของ Yamaha ใช้งานใด้ 8 ขั่วโมง)

ผมก็เลยเอาระบบ Transacoustic ของจีนมาลองติดตั้งในกีตาร์ K. Yairi FYM94 all solid ดูว่ามันให้รายละเอียดของเสียงใด้ธรรมชาติแค่ไหน (ถ้าเอามาใช้กับกีตาร์ราคาถูกก็ไม่มีประโยชน์เพราะเสียงเปล่ามันไม่มีรายละเอียดอยู่แล้ว)

ผลลัพท์ออกมาน่าพอใจผมเลยลองสั่งรุ่นอื่นไปอีกสองรุ่นเพื่อจะใด้เอามาลองในงานเปิดบ้านครับ

ถ้ามีน้าๆท่านไหนเคยใช้ปิคอัพแบบคาดของยี่ห้อนี้ช่วยวิจารณ์ด้วยครับเพราะผมยังไม่เคยลอง

Ant Lion

• member
Re: ขอคำแนะนำ Taylor 314 ติด Pick Up เพิ่ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2020, 18:15:57 »
@น้ากฤษณ์
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
ดนตรี คือ ชีวิต

Tonies

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 09:23:37 »
ขออนุญาตสอบถามต่อยอดนะครับ แล้วพี่กฤษณ์ได้ลองตัวที่เป็น wireless บ้างหรือยังครับ ถ้าได้ลองแล้วอยากรบกวนสอบถามความเห็นครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 16:07:04 »
ตัว wireless ผมขอผ่านก่อนเพราะเขาโฆษณาเกินจริงไปหน่อย เขาใช้การเขื่อมต่อด้วยสัญญาณ bluetooth 2.4 GHz Class 2 เหมือนมือถือที่ถูกจำกัดความแรงอยู่ที่ 2.5 mW ทำให้มีความเสถียรของสัญญาณไม่น่าจะพอสำหรับเสียงกีตาร์โปร่งและมีระยะรับส่งไม่ถึง 10 เมตร (พวก wireless transmitter ที่ใช้กับกีตาร์เป็นคลื่น UHF 600-900 MHz ความแรง 50 mW ที่เสถียรกว่าและระยะรับส่งใกลกว่าเยอะครับ)