Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Cat's Eyes ครับ  (อ่าน 1795 ครั้ง)

fungi321

• member
สอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Cat's Eyes ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2020, 09:43:09 »
ผมเห็นมีกีต้าร์ Cat's Eyes. เป็นรุ่นที่ผลิตขายในปัจจุบัน เหมือนจะผลิตจากโรงงาน Tokai ด้วย น้าๆพอทราบมั๊ยครับว่าเหมือนหรือแตกต่างกับในยุคเก่าช่วงปี 70's - 80's ยังไง

อีกคำถามครับ Cat's Eyes ในช่วงปี 81 จะมีรุ่นที่ลงท้ายด้วย CF หาข้อมูลดู พบว่า เป็นรุ่นที่ Martin แนะนำในการผลิต จริงหรือไม่ครับ ถ้าดูจากราคาขายมือสองสภาพใกล้ๆกัน มี CF หรือไม่มี ราคาก็ไม่ค่อยต่างกันครับ

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Cat's Eyes ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 10:10:29 »
โรงงานกีตาร์ Tokai Gakki ในเมือง Hamamatsu ผลิตกีตาร์ไฟฟ้าเป็นหลักและมีช่างเพียงคนเดียวที่ทำกีตาร์โปร่งตั้งแต่ต้นจนจบ ดังนั้นจึงรับทำเฉพาะงานสั่งพิเศษปีละไม่กี่ตัว ราคาและคุณภาพน่าจะสูงกว่ากีตาร์ mass produced ยุค '70-'80s ครับ

Martin ก่อตั้งบริษัท Sigma ในปี 1970 โดยร่วมทุนกับ Tokai Gakki ทาง Martin ส่งช่างไปสอนช่างญี่ปุ่นให้ผลิตกีตาร์สไตล์ Martin ซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าเขาสอนกันใด้ยังไงเพราะกีตาร์ Sigma by Martin ที่ส่งไปขายทั่วโลกนั้นใช้ไม้ลามีเนตและเคลือบโพลี่ยูริเทนซึ่งช่าง Martin ทำ voicing ไม่เป็นแน่นอน

ในปี 1980 เงินเยนแข็งตัวมากจน Martin เปลี่ยนแผนให้ Tokai ส่งชิ้นส่วนทั้งหมดไปประกอบและเคลือบแลกเกอร์ที่โรงงาน Martin ในอเมริกาแต่ก็เจอปัญหาใหญ่คือทาง Tokai ใช้โพลี่ที่ไม่ต้องลง pore filler แต่ทาง Martin ใช้ไนโตรพ่นทำให้เปลืองแลกเกอร์มากเพราะถูกดูดซึมโดยเนื้อไม้ที่ไม่มีชั้นรองพื้นเคลือบ

กีตาร์ Martin Sigma (Made in USA เพราะขั้นตอนเกิน 30% ทำในอเมริกา) ขายใด้เพียง 2,907 ตัวระหว่างปี 1981-1982 ซึ่ง Dick Boak บอกว่าขาดทุนทุกตัว หลังจากนั้น Martin ก็เลยไปจ้างเกาหลีผลิตแทน

"Sigma Martin USA guitars were only built in USA from 1981 to 1982. The only 2 models ever produced under the name of Sigma Martin USA were the DR-28N and DR-35N. These guitars had specifically assigned serial numbers ranging from 900,001 to 902,908 (2,907 in total.) These serial numbers are documented by C.F. Martin & Co. and to this day remain the only Sigma related serial numbers that are publicly available.

These "N" instruments were partially assembled in Japan and were imported to Nazareth ("N") and the Martin guitar factory as "kits". There they were completed and finished alongside the regular Martin production line. Bridges and tuners may have been installed, as well final sanding and finishing before strings were installed and a final set-up was done. Because more than 30% of the work was completed within the borders of the United States, Martin was legally allowed to designate them as Made in U.S.A"

กีตาร์ Cat's Eyes เป็นกีตาร์เลียนแบบ Martin ที่ Tokai ขายใด้ในญี่ปุ่นเท่านั้นตามข้อตกลงของการร่วมทุนกับ Martin ตั้งแต่ปี 1970 ในปี 1981 นั้น Martin คงไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไปสอนช่างของ Tokai แต่น่าจะส่งช่างไปเรียนวิธีเคลือบผิวด้วย polyurethane ที่ตัวเองทำไม่เป็นมากกว่าครับ

fungi321

• member
Re: สอบถามเกี่ยวกับกีต้าร์ Cat's Eyes ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 19:38:55 »
ขอบคุณครับน้ากฤษณ์ ผมเห็นคนขายกีต้าร์ Cat's Eyes มือสอง ในรุ่นสูงๆ บอกว่าให้เสียงใกล้เคียงกับ Martin หรือบางท่านบอกว่า มันคือ Martin แห่งเอเซีย เพราะ martin มาช่วยดูแลในการผลิต  ส่วนตัวมี CE-500 CF อยู่ 1 ตัว เห็นคนเอาเจ้าCat's Eyes มาขายอยู่หลายเจ้า เกิดอยากรู้ที่มาที่ไปแต่ข้อมูลที่หาได้ก็ไม่รู้ว่าจริงมากน้อยแค่ไหน พอได้ความรู้จากน้ากฤษณ์กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ