Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ผิวไนโตรของ Gibson ใช้อะไรขัดเงาดีครับ  (อ่าน 2093 ครั้ง)

GAP Orange

• member
  • แก๊ปครับ
ผิวไนโตรของ Gibson ใช้อะไรขัดเงาดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 23:57:09 »
รบกวนถามน้าๆครับ  :)

ผิวไนโตรของ gibson ปีเก่าหน่อยที่แตกลายงาแล้ว

ใช้น้ำยาอะไรขัดให้เงาแว้ปปปปได้บ้างครับ

เห็นมีหลายยี่ห้อ ยังไม่กล้าลอง มาถามคนเคยใช้ก่อนครับ  ;D

ขอบคุณคร้าบบบ

TOM1869

• member
Re: ผิวไนโตรของ Gibson ใช้อะไรขัดเงาดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 10:49:04 »
planetwave  ก็ได้ครับ
Line id: 081-8718003

GAP Orange

• member
  • แก๊ปครับ
Re: ผิวไนโตรของ Gibson ใช้อะไรขัดเงาดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 18:07:10 »
planetwave  ก็ได้ครับ
โอเคครับ ขอบคุณครับผม

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 21:06:48 »
ขอตอบยาวตั้งแต่เรื่องแตกลายงา เรื่องการขัดเงาและน้ำยาที่ต้องใช้แบบละเอียดด้วย

สาเหตุของการแตกลายงา

การแตกลายงานั้นมีชื่อเป็นทางการหลายชื่อใด้แก่ 1. Weather Checking, 2. Cold checking 3. Spider webbing ซึ่งฝรั่งเขาเชื่อกันว่ามีสาเหตุจากการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิแบบกระทันหันโดยมีหลักการดังต่อไปนี้

1. ของแข็งทุกชนิดจะขยายตัวเมื่อร้อนและหดตัวเมื่อเย็น สัมประสิทธิ์ของการขยายหรือหดตัวตามอุณหภูมินี้เขาเรียกว่า "Coefficient of thermal expansion" ใน chart ข้างล่างคือสัมประสิทธิ์การขยายตัวของท่อที่ทำจากวัสดุต่างๆ (ในเมืองหนาวอุณหภูมิสูงสุดกับต่ำสุดต่างกันประมาณ 100 องศา F ซึ่งมีผลต่อการเดินท่อส่งน้ำและก๊าซธรรมชาติ)

2. ไม้กับ polyurethane หรือ catalyzed polymer นั้นมีสัมประสิทธิ์การขยายตัวใกล้เคียงกันแต่ nitrocellulose lacquer นั้นขยายตัวน้อยกว่าไม้เยอะ ถ้ากีตาร์ถูกเก็บใว้ในที่เย็นแล้วมาเปิดกล่องในที่อากาศร้อนตัวเคลือบ lacquer ก็ขยายตัวใด้น้อยกว่าไม้จึงเกิดการแตกลายงาขึ้น

อย่าง Fender custom shop เวลาทำ relic เขาก็เอา body ไปใส่ freezer แล้วเอาออกมาเจอความร้อนเพื่อให้เกิดการแตกลายงา

3. การแตกลายงาไม่น่าเกิดใด้ในประเทศไทยที่อากาศมีแต่ร้อนและร้อนมากดังนั้นกีตาร์ใหม่ที่ซื้อในเมืองไทยจึงไม่น่าจะแตกลายงา เรื่องนี้ผมก็เชื่อมาตลอดเพราะกีตาร์ที่แตกลายงานั้นผมก็ซื้อมาจากเมืองหนาวทุกตัว

แต่ผมคิดผิดครับ เมื่อห้าปีที่แล้วผมซื้อเบส Music Man มาจากญี่ปุ่น กีตาร์รุ่นนี้หายากและเสียงดีเพราะใช้ active pickup แต่ตัวนี้ผิวเคลือบ polyurethane มันลอกหลุดไปจุดหนึ่งตามรูป

ตอนที่ใด้มาก็เจอว่าผิวมันพองอยู่หลายจุดก็เลยให้ช่างลอกออก พอลอกหมดก็เจอว่า body เป็น swamp ash ชิ้นเดียวที่สวยมาก คราวนี้ผมก็เลยให้ช่างเคลือบด้วยไนโตรซะเลยจะใด้เสียงดีขึ้น

กีตาร์ตัวนี้นอนอยู่ในกล่องในห้องแอร์มาสี่ปีกว่าโดยผมไม่ใด้เปิดดู วันก่อนเพิ่งเปิดมาดูว่าสายเก่าหรือยังเลยเห็นว่าผิวมันแตกลายงาทั้งตัวเลย

แสดงว่าการแตกลายงานั้นไม่ใด้ขึ้นอยู่กับการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิเสมอไปแต่สาเหตุคืออะไรผมก็ไม่รู้เหมือนกัน (แต่ผมชอบนะครับ)

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อเรื่องอื่นๆครับ

MarbleGuitar

• member
  • Easy Listening
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 18:13:08 »
รอยผิวแตกตามรูปที่คุณกฤษณ์ถ่ายมาดูสวยศิลปะมากครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 20:23:22 »
รอยผิวแตกตามรูปที่คุณกฤษณ์ถ่ายมาดูสวยศิลปะมากครับ

ขอบคุณครับ

ความแตกต่างระหว่างการ "ขัดเงา" และ "เคลือบเงา"

ความเงาของผิวกีตาร์นั้นเกิดจากการสะท้อนแสง (reflection) ของ finish ทั้งแบบไนโตรและโพลี่ ผิวที่พ่นเสร็จใหม่นั้นจะเป็นผิวขรุขระตามธรรมชาติซึ่งสะท้อนแสงไปทุกทิศทาง (diffuse reflection) และไม่มีความเงางาม

ดังนั้นเขาจึงต้องเอามาชัดเงาให้ผิวเรียบขึ้นเริ่มจากการใช้กระดาษทรายเบอร์หยาบจนถึงเบอร์ละเอียด

ส่วนการเคลือบเงานั้นคือการลง wax เข้าไปอุดหลุมเพื่อให้ผิวเรียบขึ้นและสะท้อนแสงมากขึ้น

สรุปว่าการ "ขัดเงา" นั้นทำให้ผิวบางลงซึ่งไม่มีผลเสียเรื่องเสียงแต่ถ้าขัดมากไปอาจลงไปถึงเนื้อไม้ ส่วนการ "เคลือบเงา"นั้นสามารถอุดรูใด้เร็วกว่าและทำให้ผิวเงางามกว่าสำหรับกีตาร์เก่าที่ผิวบางมากแล้ว ผลเสียของการเคลือบเงาโดยใช้ wax ก็คือมันทำให้ผิวหนาขึ้นและถ้าลงหนาเกินไปก็จะทำให้เสียงทึบขึ้น

guitar polish ทั้งสามยี่ห้อนี้ไม่มี wax ผสมเลยจึงปลอดภัยสำหรับ Gibson ของคุณแต่ถ้าเป็นกีตาร์เก่าที่ผิวเริ่มด้านแลัวมันก็ไม่มีทางขัดให้ผิว "เงาแว้ปปป" อย่างที่คุณต้องการใด้แน่นอนครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ

GAP Orange

• member
  • แก๊ปครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 03:59:54 »
สุดยอดเลยครับ ความรู้เน้นๆเลยครับ ขอบคุณครับน้ากฤษณ์

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 14:33:36 »
วิธีขัดผิวกีตาร์

ผิวของกีตาร์ที่เป็น glossy finish นั้นเขาขัดเงามาแล้วจากโรงงานแต่ถ้าเราเช็ดกีตาร์ด้วยผ้าแห้งบ่อยๆผ้าก็จะลากฝุ่นครูดไปกับผิวหน้า ถ้าฝุ่นขนาดใหญ่ก็จะเกิดเป็นรอยขนแมว ถ้าฝุ่นขนาดเล็กอย่า PM 2.5 นี่ก็จะเกิด micro-scratch ที่มองไม่เห็นด้วยตาเปล่าแต่ทำให้ผิวด้านขึ้น เรื่องการเป็นรอยนี้ผิวไนโตรเป็นง่ายกว่าผิวโพลี่ที่แข็งกว่าหลายเท่านะครับ

ดังนั้นจึงไม่ควรใช้ผ้าแห้งเช็ดกีตาร์ในทุกกรณีย์ ผ้าที่ควรใช้คือผ้าไมโครไฟเบอร์เพราะมันดูดฝุ่นใด้ด้วย (ใช้แล้วอย่าลืมเอาไปซักนะครับ)

ถ้าใช้น้ำยา polish ก็พ่นลงบนผ้าแล้วค่อยลูบบนกีตาร์มันจะขจัดคราบสกปรกและ oxidation บนผิวเคลือบใด้ด้วย

ถ้าเป็นกีตาร์เก่าที่ใช้งานมานานการใช้แค่น้ำยา polish ลูบนั้นไม่มีทางเอาอยู่แน่นอนเพราะผิวมันขรุขระมากไป งานนี้จึงต้องขัดผิวกันแบบจริงจังแต่ก่อนจะขัดต้องแน่ใจก่อนว่าจะไม่ทำเพลินจนขัดลงไปถึงเนื้อไม้

ความหนาของผิวเคลือบกีตาร์นั้นแตกต่างกันไปตามยี่ห้อ รุ่น อายุ ชนิดของผิวเคลือบ ๆลๆ ผมใด้รวบรวมข้อมูลความหนาจากแหล่งต่างๆมาใว้ในตารางด้านล่างแล้วครับ

การวัดความหนาของผิวเคลือบนั้น Gibson และ Martin เริ่มทำตั้งแต่ปี 1995 โดยใช้ ultrasonic gauge ในขั้นตอนการผลิต ส่วน Taylor นั้นไม่ต้องวัดเพราะใช้หุ่นยนตร์พ่น จะเห็นใด้ว่าผิวเคลือบของกีตาร์ส่วนใหญ่นั้นหนากว่าชั้นสีของรถยนตร์ดังนั้นมันไม่ทะลุง่ายๆแน่นอนถึงมันจะเป็นผิวไนโตรก็ตาม

มีผิวสองสามชนิดที่ผมไม่แนะนำให้ขัดเพราะเขาทำมาให้ดูเก่าจากโรงงานและพ่นไนโตรมาบางมากด้วย

สำหรับกีตาร์ที่ผิวเดิมสกปรกและด้านมากช่างเขาจะลูบด้วยฝอยเหล็กเบอร์ 0000  และขัดละเอียดด้วย Meguiar's M205 ครับ

ผมมี Fender Custom Shop Strat อยู่ตัวหนึ่งที่ซื้อมามือสอง กีตาร์ตัวนี้ไม่มีริ้วรอยแต่มาวันหนึ่งผมสังเกตุเห็นว่าตรง neck plate มีรอยขนแมวเยอะมากจากการใช้งานผมก็เลยลองขัดสีดูโดยใช้แค่ M205 ผลลัพท์เป็นไงดูใด้ข้างล่างครับ

ก่อนขัด

หลังขัด

ก่อนขัด:
<a href="http://youtu.be/cuYg_wM2qRM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/cuYg_wM2qRM</a>

หลังขัด:
<a href="http://youtu.be/JhUZ5sc1v1k" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/JhUZ5sc1v1k</a>

ถ้าไม่อยากขัดเองเพราะซื้อน้ำยามาใช้หนเดียวไม่คุ้มก็ส่งช่างใด้ครับ

GAP Orange

• member
  • แก๊ปครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 23:40:05 »
สุดยอด คุ้มค่าจริงๆ ขอบคุณครับน้ากฤษณ์  :D