Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Pickup สำหรับ Dobro / Resonator guitar  (อ่าน 2190 ครั้ง)

armyhotspurs

• member
Pickup สำหรับ Dobro / Resonator guitar
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2020, 22:26:52 »
สวัสดีครับมีเรื่องปรักษาน้าๆทั้งหลายครับ  ผมกำลังมองหา pickup สำหรับติด เจ้า resonator กีตาร์อยู่ครับ แต่ยังลังเลเลือกไม่ถูกซักที
มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ โจทย์คือ

1. เน้นเล่นสดออก PA เล่นกับ คาฮอง คีบอร์ด และ กีตาร์โปร่งCrafter ระบบ under saddle piezo
2.ได้เสียงที่เป็น resonator
3.ปัญหา feedback

กำลังดูๆ transducer ของfotobeer อยู่  ว่าจะเอามาใช้แล้ว ซื้อ preamp หรือ para di แยกอีกที [ สิ่งที่กังวลคือ feedback กับเสียงจมเมื่อเล่นกับวง ]

หรือจะเอา fishman sonitone มาประยุกต์ ดี

กีตาร์คือ Gretsch alligator 9240 เป็นแบบ Biscuit cone ครับ
หรือน้าๆ มีวิธีแนวทางอื่นๆ ชี้แนะทีครับผม ขอบพระคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: Pickup สำหรับ Dobro / Resonator guitar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2020, 08:40:01 »
ตัว cone ของ resonator นั้นทำหน้าที่เป็นลำโพงขยายเสียงดังนั้น pickup ที่ใช้กับมันจึงเป็นรุ่นเฉพาะกิจที่รับความสั่นจาก cone การดัดแปลงเอาแบบ UST (Fishman Sonitone) หรือแบบ SBT (Fotobeer) ไปใช้นั้นเป็นไปใด้ยากครับ

ถ้าเป็นแบบติดใต้ bridge นั้นมีหลายยี่ห้อแต่ที่ราคาน่าคบสุดคือ K&K รุ่นนี้ให้ร้าน Acoustic Shop สั่งให้ใด้เพราะเขาคือตัวแทนจำหน่ายครับ

มีอีกวิธีที่นิยมกันคือการใช้ magnetic pickup วิธีนี้ผมว่ามันให้เสียงเต็มกว่าแต่เสียงกลางน้อยกว่าวิธีแรก

ผมเคยเอา resonator โบราณของญี่ปุ่นมาโมใส่ lipstick pickup ของ Seymour Duncan ลองฟังเสียงดูครับ

<a href="http://youtu.be/7WjkEP6re5A" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/7WjkEP6re5A</a>

• member
Re: Pickup สำหรับ Dobro / Resonator guitar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2020, 21:25:06 »
น้ากฤษ ติดรุ่นอะไรครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2020, 22:12:26 »

ที่ผมพยายามบอกก็คือเราไม่สามารถเอาปิคอัพ piezo สำหรับกีตาร์โปร่งไม่ว่ารุ่นไหน (ใต้ saddle หรือใต้ bridge plate) มาใช้กับกีตาร์ resonator ใด้เพราะหลักการทำงานมันต่างกันลิบโลกครับ

กีตาร์โปร่งนั้นใข้ body เป็นตัวขยายเสียงจากการสั่นของสายดังนั้นคุณจะเอา piezo ไปวางใต้ saddle หรือแปะกับ body มันก็สั่นทั้งนั้นแต่ resonator ใช้กรวยเป็นลำโพงขยายเสียงและใช้ body เป็นตู้ลำโพงที่สะท้อนเสียงอย่างเดียวจึงต้องติด piezo ที่โคนกรวยเท่านั้น ปิคอัพแบบนี้เมืองไทยไม่มีขายครับ

อีกวิธีที่ใช้กันคือใช้ magnetic pickup มาวางใต้สายสไตล์กีตาร์ไฟฟ้าแบบในคลิปข้างบนแต่สายที่ใช้ต้องเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้าครับ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2020, 22:17:45 »

ที่ผมพยายามบอกก็คือเราไม่สามารถเอาปิคอัพ piezo สำหรับกีตาร์โปร่งไม่ว่ารุ่นไหน (ใต้ saddle หรือใต้ bridge plate) มาใช้กับกีตาร์ resonator ใด้เพราะหลักการทำงานมันต่างกันลิบโลกครับ

กีตาร์โปร่งนั้นใข้ body เป็นตัวขยายเสียงจากการสั่นของสายดังนั้นคุณจะเอา piezo ไปวางใต้ saddle หรือแปะกับ body มันก็สั่นทั้งนั้นแต่ resonator ใช้กรวยเป็นลำโพงขยายเสียงและใช้ body เป็นตู้ลำโพงที่สะท้อนเสียงอย่างเดียวจึงต้องติด piezo ที่โคนกรวยเท่านั้น ปิคอัพแบบนี้เมืองไทยไม่มีขายครับ

อีกวิธีที่ใช้กันคือใช้ magnetic pickup มาวางใต้สายสไตล์กีตาร์ไฟฟ้าแบบในคลิปข้างบนแต่สายที่ใช้ต้องเป็นสายกีตาร์ไฟฟ้าครับ

อีกนิดนึงครับน้า ถ้าผมใช้ pickup ของไฟฟ้า มาใส่ เวลาเสียบเข้า mixer ต้องใช้ cabsim ด้วยใช้มั้ยครับ เวลาไม่มีแอมป์ หรือ ต่อผ่าน DI ได้เหมือนพวก m1a มั้ยครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 13:36:19 »
Pickup ระบบ magnetic ใช้ใด้กับกีตาร์ทุกประเภทที่ใช้สายเหล็กครับ ปิ้กอัพประเภทนี้มีขอลวดเหนี่ยวนำกระแสไฟฟ้าพันรอบแม่เหล็กถาวร กระแสไฟฟ้าจะเกิดจากการสั่นของสายโลหะ ferromagnetic ในสนามแม่เหล็ก

สายของกีตาร์โปร่งนั้นสาย 1, 2 เป็นเหล็กส่วนสาย 3, 4, 5, 6 มีเปลือกโลหะพันรอบแกนเหล็ก ปัญหาก็คือเปลือกที่เป็น Bronze หรือ phosphor bronze มันไม่ใช่ ferromanatic metal ดังนั้นคัว pickup จะมองไม่เห็นทำให้สาย 1, 2 ดังกว่าสายอื่นๆ พวก magnetic pickup สำหรับกีตาร์โปร่งเขาจึงต้องปรับความสูงของแกนแม่เหล็กเพื่อให้ทุกสายดังเท่าๆกัน

ถ้าคุณใช้ปิ้คอัพกีตาร์ไฟฟ้าก็ต้องใช้สาย nickel steel เพื่อให้ทุกสายดังเท่ากันส่วนเรื่อง output นั้นแรงเหลือเฟือครับ

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 21:18:52 »
Pickup ระบบ magnetic ใช้ใด้กับกีตาร์ทุกประเภทที่ใช้สายเหล็กครับ ปิ้กอัพประเภทนี้มีขอลวดเหนี่ยวนำกระแสไฟฟ้าพันรอบแม่เหล็กถาวร กระแสไฟฟ้าจะเกิดจากการสั่นของสายโลหะ ferromagnetic ในสนามแม่เหล็ก

สายของกีตาร์โปร่งนั้นสาย 1, 2 เป็นเหล็กส่วนสาย 3, 4, 5, 6 มีเปลือกโลหะพันรอบแกนเหล็ก ปัญหาก็คือเปลือกที่เป็น Bronze หรือ phosphor bronze มันไม่ใช่ ferromanatic metal ดังนั้นคัว pickup จะมองไม่เห็นทำให้สาย 1, 2 ดังกว่าสายอื่นๆ พวก magnetic pickup สำหรับกีตาร์โปร่งเขาจึงต้องปรับความสูงของแกนแม่เหล็กเพื่อให้ทุกสายดังเท่าๆกัน

ถ้าคุณใช้ปิ้คอัพกีตาร์ไฟฟ้าก็ต้องใช้สาย nickel steel เพื่อให้ทุกสายดังเท่ากันส่วนเรื่อง output นั้นแรงเหลือเฟือครับ
ขอบพระคุณมากๆเลยครับน้ากฤษณ์ ขอบคุณจริงๆครับ ความรู้ใหม่สำหรับผมเลยฮะ ;D