Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Blueridge guitar มีประวัติความเป็นมายังไงครับ  (อ่าน 2236 ครั้ง)

pkeerati

• member
Blueridge guitar มีประวัติความเป็นมายังไงครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2020, 06:52:40 »
Blueridge guitar มีประวัติความเป็นมายังไงครับ แล้วถือว่าเป็นกีต้าร์สะสมรึป่าวครับ

Ods16339

• member

กฤษณ์

• member
Re: Blueridge guitar มีประวัติความเป็นมายังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 16:50:20 »
เจ้าของกีตาร์ Blueridge คือบริษัท Saga Music ที่ก่อตั้งในปี 1973 และเริ่มนำกีตาร์ OEM จากญี่ปุ่นและเกาหลีมาขายในอเมริกาตั้งแต่ยุคปลาย '70s

ในยุคต้น '80s นั้นกีตาร์ยี่ห้อแพงของ Saga คือ Django Jazz นั้นเขาให้โรงงาน K. Yairi ผลิตให้และขายในราคาสูสีกับ Martin ส่วน Blueridge ที่เป็นกีตาร์ราคาไม่แพงเขาจ้างโรงงานเกาหลีผลิต รุ่นแพงสุดคือ BR100 ที่เป็น all solid brazilian rosewood นั้นตั้งราคาใว้แค่ 695 เหรียญ

ในยุค '80s นั้นค่าเงินเยนเริ่มแข็งตัวขึ้นเรื่อยๆทาง Saga Music ก็เลยย้ายฐานการผลิตไปเกาหลีหมด (ตอนนั้นจีนยังไม่มีโรงงานผลิตกีตาร์)

ยุครุ่งเรืองของ Blueridge เกิดหลังปี 2000 เมื่อทางบริษัท Saga ใด้จ้าง luthier คือนาย Greg Rich ให้เข้ามาออกแบบใหม่หมดและดูแลคุณภาพการผลิตจากโรงงาน Grand Rewards ในมนฑลกวางตุ้ง แนวความคิดในการออกแบบใหม่ของนาย Greg ก็ตือการก้อปกีตาร์ Martin Prewar แบบไม่เกรงใจบรรพบุรุษซึ่งก็ใด้ผลเกินคาด

ฺกีตาร์ Blueridge ในปัจจุบันมีหลาย series ตาม price list ของ Saga ด้านล่างครับ

ความแค้นระหว่าง Blueridge กับ CITES

ฺBlueridge เคยโดนคดีฝ่าฝืนกฎ CITES เพราะนำเข้ากีตาร์สองร้อยกว่าตัวที่ headstock เป็น laminated brazilian rosewood ทำให้โดนปรับและกีตาร์โดนเผาหมดเมื่อ 15 ปีที่แล้ว

ต่อมาเมื่อ CITES แบนการนำเข้าไม้ rosewood ทุกประเภทตั้งแต่วันที่ 1 มกรา 2017 Blueridge ก็เตรียมตัวอย่างดีเพราะไปกว้านซื้อไม้ pau ferro ที่ไม่ใช่ไม้ตระกูล rosewood แต่หน้าตาใกล้เคียงมาสต้อกใว้เพียบ

ดังนั้นกีตาร์ Blueridge จึงใช้ไม้ pau ferro แทน rosewood มาจนถึงทุกวันนี้โดยเรียกมันว่า "Santos Rosewood" เพื่อแหกตาคนซื้อที่ไม่รู้เรื่อง

แล้ว CITES ก็ดัดหลัง Blueridge อีกครั้งเมื่อประกาศยกเลิกการแบนไม้ rosewood ทุกชนิดที่ใช้ในกีตาร์ (นอกจาก brazilian rosewood) ตั้งแต่วันที่ 26 พย. 2019 แต่ Blueridge ดันมีแต่ไม้ pau ferro (santos rosewood?) สต้อคใว้เต็มโกดังจนผ่านมาหนึ่งปีแล้วก็ยังใช้ไม่หมด

กีตาร์จีนยังไม่มียี่ห้อไหนเป็นกีตาร์สะสมครับ รุ่นที่สะสมใด้น่าจะเป็นรุ่น solid brazilian rosewood back and side เพราะหายากขึ้นทุกวัน

pkeerati

• member
Re: Blueridge guitar มีประวัติความเป็นมายังไงครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 17:32:58 »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆครับ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2020, 13:11:18 »
ชอบคำนี้มากครับ "การก้อปกีตาร์ Martin Prewar แบบไม่เกรงใจบรรพบุรุษ"
ขอบคุณในข้อมูลดีๆครับผม

gttle

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2020, 14:14:32 »
ผมยังจำปีแรกๆที่เอาเข้ามาทำตลาดได้...ราคาดีเสียงดีค่อนข้างคุ้ม ... เหตุการณ์โดนเผากีตาร์นี่ก็เป็นข่าวดังพอใช้เลย  จำได้ว่าเคยมีรุ่น back/side brazillian มาขายอยู่พักนึง..เผลอแป๊ปๆผ่านมาเป็นสิบปี