Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย Martin D28 อายุ 5 วัน (เพิ่มการดูแลกีตาร์) **ขายแล้ว**  (อ่าน 3845 ครั้ง)

Airplane

• member
ขาย Martin D28 อายุ 5 วัน ใหม่กริ๊บ 

กีตาร์ทุกตัวที่บ้านเก็บไว้ในห้องที่มีเครื่องดูดความชื้น ลักษณะเดียวกับที่ตามร้านตัวแทนใช้นะครับ รักษาความชื้นสัมพัทธ์อยู่ที่ประมาณ 50% เวลาเปิดเครื่อง  ถ้าจะซื้อมือหนึ่งลองมาดูตัวนี้เลยครับ สุดคุ้ม

** ลบรูปนะครับ เพราะขายไปแล้วครับ ขอขอบคุณ acousticthai และผู้ซื้อครับ (ผมจะได้ไม่ต้องไปเปิดการเจรจาซึ่งมีความเสี่ยงครับ 55) **

เครื่องควบคุมความชื้นที่บ้าน

ดูตัวอย่างปริมาณน้ำที่ได้จากเครื่องดูด/ควบคุมความชื้น หลังจากเปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 4-5 ชั่วโมง ในห้องปิด ขณะที่ความชื้นสัมพัทธ์ตอนนั้นเพียงแค่ประมาณ 60% เมื่อหลายวันก่อน ถ้าเป็นหน้าฝนตอนที่ความชื้นสัมพัทธ์ประมาณ 75-80% ปริมาณน้ำที่เครื่องดูดไว้ได้จะมากกว่านี้เยอะ เรียกว่าเป็นลิตรครับในเวลาแค่ประมาณครึ่งวันเท่านั้น (6 ชั่วโมง) อันนี้อยู่ในห้องปิดพื้นที่ห้องแค่ 8.4 ตาราเมตร คิดดูละกันครับว่าถ้าไม่ควบคุมความชื้นให้ดีให้เหมือนที่ร้านตัวแทนจำหน่าย กีตาร์เราจะดูดความชื้น (น้ำ) เข้าไปขนาดไหน

ถ้าจะดูชัดๆ แบบเป็น video ก็เข้าไปดูที่ link ด้านล่างนี้ได้ สั้นๆ ครับ แค่ 25 วินาที:
<iframe src="https://player.vimeo.com/video/479684454" width="640" height="564" frameborder="0" allow="autoplay; fullscreen" allowfullscreen></iframe>

ส่วน 3 รูปด้านล่างก็ตอนเอา case กีตาร์ไปเป่าฝุ่น โดยเฉพาะตอนซื้อมาใหม่ๆ ต้องเป่าก่อนเลยครับ (เชื่อว่าที่ร้านไม่ได้ทำให้ แต่ผมทำครับ) แล้วจะ surprise ว่าฝุ่นที่ซ่อนอยู่ในพรมที่กรุอยู่ใน case มันเยอะมากกกก ซึ่งมันอาจมีส่วนทำให้กีตาร์เป็นรอยขนแมวด้วยก็ได้นะครับ แต่การเป่าก็ควรใช้ปั๊มลมที่เป่าออกมาเป็นลมแห้งไม่มีความชื้น ซึ่งผมใช้ปั๊มลมแบบนั้น มันเอาไว้เป่าอุปกรณ์อิเลคโทรนิคได้ ไม่ใช่ปั๊มสูบลมจักรยานทั่วไปนะครับ หรือไม่ก็ต้องติดตัวกรองความชื้นออกจากลมก่อนที่จะผ่านลมออกมา มันถึงจะ perfect....  ;D

Nattawutjudo 28

• member
Re: ขาย Martin D28 อายุ 5 วัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2020, 16:48:32 »
สวยงามน่าเล่นมากๆครับ ใครซื้อใหม่อย่าลังเลครับ
Line= Nattawutjudo28

Airplane

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2020, 14:58:41 »
สวยงามน่าเล่นมากๆครับ ใครซื้อใหม่อย่าลังเลครับ

ขอบคุณครับ

สวยงาม เสียงดีมากครับ ยังไม่ได้เล่นจริงจัง แต่แน่นอนว่าได้ลองเสียงดูแล้วครับ คุ้มมากครับ เลือกมาอย่างดีแล้ว

ไม่มี dead note (เสียงกุด) ด้วยนะครับ นี่คือสิ่งนึงที่เป็นเกณฑ์ในการเลือก โดยทฤษฎีมีคนบอกว่ากีตาร์ทุกตัวจะต้องมี dead note อยู่อย่างน้อยตัวนึง อาจจะจริงครับ แต่ผมแย้งว่า... แล้วแต่ว่าเราจะคิดว่า "กุด" แค่ไนหถึงเรียกว่า "dead" ครับ ผมมีกีตาร์อยู่หลายตัวมากอยู่ มีบางตัวเช่นตัวนี้ครับที่ note ที่เสียงสั้นที่สุด ก็ยังยาวอยู่ แบบนี้ส่วนตัวผมไม่เรียกว่าเป็น dead note ครับ ถ้า dead note ต้องกุดมากกว่านี้เยอะเลย ซึ่งเคยเจอในกีตาร์ตัวอื่นครับ ตัว HD28 ที่ผมเล็งไว้ว่าจะไปจัดมาถ้าขายตัวนี้ให้ผู้โชคดีได้ ก็ไม่มี dead note เหมือนกันครับ ไปลองมาแล้ว (กลัวแต่ว่าจะไปซื้อไปทันนะซิ 55) ตัวอื่นบางตัวมีชัดเจนครับ บางตัวมีมากกว่า 1 note ด้วยครับ

Airplane

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 13:10:45 »
ไปจัดมาละครับ HD28 (ดู 3 รูปสุดท้ายด้านบนครับ) กลัวเดี๋ยวอยู่ที่ร้านแล้วมีการมาลองหลายมือช้ำหมด ยอมเสี่ยงโดนจับได้โดยผู้ตรวจการที่บ้านเอายังดีกว่าทิ้งไว้เสี่ยงที่ร้านครับ  ว่าไปความเสี่ยงมันสูงมากเลยนะครับที่บ้านเนี่ย เพราะ case มันเหมือนกันเปี๊ยบ แถมดันไม่เหมือน case ของตัวอื่นอีกด้วย เป็นที่สะดุดตายิ่งนัก แต่ถ้าพลาดพลั้งโดนจับได้ก็ต้องใช้การเจรจแบบสันติวิธีล่ะครับ อาจโชคดีได้เก็บไว้ทั้งสองตัว ถ้าเจรจาได้  55

Airplane

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 13:15:19 »
ตอนนี้ขอปิดรับการติดต่อเข้ามาซื้อตัว D28 นี้ก่อนนะครับ เพราะมีติดต่อกันเข้ามาหลายท่านแล้วครับ แต่ถ้ายังไม่มีท่านไหนตัดสินใจรับไป และยังอยู่เลยวันที่ 27 เดือนนี้ไป อาจขอเปิดรับติดต่อซื้ออีกทีนะครับ ตอนนี้ขอเฉพาะ 5 ท่านที่ติดต่อเข้ามาแล้วและยังตัดสินใจอยู่ มีที่ราชบุรี 1 ท่าน  นครพนม 1 ท่าน และ กทม. อีก 3 ท่าน ขอเท่านี้ก่อนนะครับ

มีหลายท่านโทรมาต่อราคา เรื่องนี้ขอแสดงความเห็นอย่างนี้ครับว่ามันอาจจะเป็นมุมมองที่ต่างกัน ผู้จะซื้อก็อยากได้ของถูก โดยอาจคิดว่ากีตาร์ซื้อออกมาจากตัวแทนแล้วราคาต้องลดลงไปมาก ๆ แต่อาจลืมไปครับว่าที่ซื้อออกมาจากตัวแทนแล้วไม่ได้เล่นให้มีริ้วรอยเลยและที่สำคัญเก็บไว้ให้อย่างดี ดีไม่น้อยกว่าในร้านตัวแทนในแง่ของสถานที่เก็บและการควบคุมความชื้น มันไม่ได้ทำให้คุณค่าของกีตาร์ลดลงเลย แถมยังช่วย save มันไม่ให้ต้องถูกลองโดยหลากหลายมือที่ร้านตัวแทนด้วยครับ และอย่างที่บอกครับว่าตัวนี้ผมเลือกมาอย่างดีเท่าที่มีความสามารถจะทำได้แล้ว ไม่ใช่ว่ากีตาร์ที่ตัวแทนทุกตัวแม้จะเป็นมือหนึ่งมันจะสมบูรณ์หรือดีไปซะทุกตัวนะครับ ตัวที่มีตำหนิก็มี แม้เป็นมือหนึ่งแกะกล่อง เพราะทางร้านเค้าก็ควบคุมไม่ได้ มันแล้วแต่ทางเมืองนอกเค้าส่งมาให้ ถ้าไม่เชื่อต้องลองไปดูเองครับ แต่ตัวนี้ไม่มีตำหนิใด ๆ ครับ

fungi321

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 23:34:02 »
โดยภาพรวมทั้งความสด ความสวย แถมมีการเลือกจากหลายๆตัวให้ด้วยแล้ว ใครได้ไป ผมว่าคุ้มมากๆ 

Airplane

• member
Re: ขาย Martin D28 อายุ 5 วัน (เพิ่มการดูแลกีตาร์)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2020, 10:41:50 »
ตัว D28 นอกจากไม่ได้เอาออกมาเล่นแล้ว ยังดูแลแบบที่ให้ข้อมูลไว้ด้านบน มั่นใจครับว่าอายุความสดใหม่ยัง 5 วันเท่าเดิม หยุดเวลาไว้ล่ะครับ 55  เรื่องการดูแลรักษากีตาร์ด้านบนนั่น ส่วนนึงเอาไว้เป็นข้อมูลแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะครับ