Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องการ setup  (อ่าน 1467 ครั้ง)

nuchinge

• member
เรียนถามเรื่องการ setup
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2020, 12:36:18 »
สงสัยว่า เวลาซื้อกี้ต้าร์มาใหม่ๆ หรือ ตัวใดตัวหนึ่ง เราฝนเอง กลับเอาไปให้ช่าง setup แตกต่างกันมากหรือครับ  เสียงที่ได้ ต่างจากที่เราฝนเอง ขนาดนั้นเลยหรือ พอดีไม่เคยเอาไป setup เลยสงสัย การเอาไปsetup ฃ่างทำอะไรบ้างหรือครับ นอกเหนือจากที่เราทำ

samaklen

• member
Re: เรียนถามเรื่องการ setup
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2020, 13:22:36 »
ตัวแปรคือ ทำเองแบบไหน กับช่างทำแบบไหนครับ
เสียงที่ได้อาจทั้งต่างกัน และไม่ต่างกันก็ได้ ขึ้นอยู่กับตัวแปรครับ
ตอบแบบไม่งง คือ ถ้าฝีมือดี ทำเองก็เสียงดีเหมือนช่างทำครับ

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2020, 14:41:43 »
เรียนถามน้า samaklen  ฝนลงกับ ขันคอ ต้องใช้ฝีมือขนาดนั้นเลยหรือครับ ผมซื้อที่ฝนตัวสีฟ้า ที่นิยมใช้กันอยู่ ซึ่งน่าจะฝนได้เรียบ กว่าใช้มือ ขันคอไม่ติดเฟร็ต มันก็น่าจะแค่นั้น ผมกำลังอยากเอาไป setup ด้วยความอยากรู้ แต่กำลังคิดว่า โยนตังทื้งเล่นเฉยๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2020, 15:49:56 »
ผมจะไม่ยุ่งอะไรกับแซดเดิลเด็ดขาด  แซดเดิ้ลยิ่งต่ำเสียงยิ่ง drop  ขอเพียงแค่ขันคอก็พอ  ตัวฝน saddle. ผมก็มีครับ เอาไว้แก่ตัวที่โดนฝนจน saddle. กุด  โดยเฉพาะ   takamine. คอยังเหลือตั้งหลายรอบ แต่โดน setup ผิดมาครับ
Line id: 081-8718003

lovie479

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2020, 02:04:24 »
ถ้าทำเป็นก็ไม่ต้องส่งช่างหรอกครับ ช่างเค้ามีดีกว่าที่ประสบการณ์ สามารถทำได้เร็ว รู้ว่าต้องแก้ตรงจุดไหน
แต่ถ้าเราเป็นเจ้าของ เราก็น่าจะพิถีพิถันได้มากกว่า เสียเวลาแต่ละจุดได้มากกว่า
หลักๆถ้ากีต้าร์ปกติ คอไม่บิด ท้องไม่ป่อง ลองขันให้คอตรง ถ้า action ยังสูง ก็ต้องฝน nut กับ saddle แต่จะฝนลงด้านไหนกี่มิล ถ้าประสบการน้อยก็อาจต้องฝนไป ถอดๆใส่ๆไป กว่าจะได้ที่เราต้องการ ได้แล้วถ้าบัสบาง fret ก็ต้องไป leveling fret ต่อ
มีวิธีทำใน youtube เยอะครับ
set up ถ้าไม่ได้เปลี่ยนวัสดุอะไร ไม่น่าจะทำให้เสียงดีขึ้นหรือแย่ลง มีแต่ดังขึ้น-เบาลง

samaklen

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2020, 09:41:27 »
บางครั้งแอคชั่นเล่นยาก ต้องดูจุดอื่นประกอบด้วยครับ
เช่นความสูงของ nut หรือ ร่องสายของ nut
รูปทรงของ saddle หรือแม้กระทั่งมุมที่สายสัมผัส saddle ก็เป็นปัญหาได้ในกีตาร์บางตัว
ยังมีเรื่องความสูงของสาย สไตล์การเล่น ว่าจะขันคอแค่ไหนถึงจะพอเหมาะ
ถ้าช่างที่มีประสบการณ์สูง จะสัมภาษณ์คุณก่อนว่าต้องการอะไรบ้าง แบบไหน อย่างละเอียด
แล้วลงมือทำครับ ช่างที่ชำนาญมาก ๆ ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยผิดหวังครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 09:13:23 »
ขอบคุณครับ

poo3605

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 09:32:11 »
ช่างที่มีประสบการณ์จะรู้วิธีทำและทำได้อย่างถูกต้องแม่นยำ ไม่เกี่ยวว่า ช่างทำเสียงจะดีกว่าเราทำครับส่วนตัวผมทำเป็นไม่เคยเสียเงินให้ช่าง แต่การ Setupบางอย่างเช่นการทำให้สายบริเวณนัทต่ำลงต้องใช้เครื่องมือทำ แบบนี้ให้ข่างทำจะคุ้มกว่า