Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ซองกันชื้นใส่ใน soundhole ได้มั่ยครับ  (อ่าน 1710 ครั้ง)

Cool44

• member
ซองกันชื้นใส่ใน soundhole ได้มั่ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2020, 14:23:31 »
ผมมีซองกันชื้นขนาด 50กรัม. เอาใส่ในตัวกีต้าร์
ช่องsound hole เลยได้มั้ยครับ. มันจะดูดความชื้นมากไปหรือเปล่า
หรือควรจะใช้ขนาดไหนครับ

samaklen

• member
Re: ซองกันชื้นใส่ใน soundhole ได้มั่ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2020, 13:49:54 »
วางไว้ด้านนอกในกล่องก็ได้ครับ ดูสภาพความชื้นโดยเฉลี่ยของพื้นที่ด้วย
ใส่เข้าไปในตัว ถ้าอากาศแห้งมาก ๆ ไม้หลังอาจ crack ได้ครับ

กฤษณ์

• member
Re: ซองกันชื้นใส่ใน soundhole ได้มั่ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 05:15:52 »
Silica Gel ทรายมหัศจรรย์

ซองกันชื้นคือถุงที่บรรจุ silica gel (SiO2) หรือทรายสังเคราะห์ที่มีรูพรุนขนาดเล็กเต็มไปหมดทำให้สามารถดูดซับ (adsorb) ความชื้นในอากาศรอบๆใด้มากถึง 35-40% ของน้ำหนักตัว

Silica gel ที่ใช้กันทั่วไปมีอยู่สองชนิดคือ

1. แบบขาวใส...พบใด้ในซองกันชื้นที่เขาใส่มาในขวดที่ปิดฝาหรือถุงที่ปิดปากจากโรงงานเพื่อกันตวามชื้นให้สินค้าก่อนเปิดใช้ หลังจากเปิดใช้สินค้าแล้วควรโยนทิ้ง

2. แบบสีฟ้า...มีการเคลือบสีด้วย cobalt chloride เป็นเม็ดสีฟ้าซึ่งเปลี่ยนสีเป็นสีชมพูถ้าดูดน้ำจนเต็มและเปลี่ยนกลับเป็นสีฟ้าเมื่อน้ำระเหยออกจนหมด ชนิดนี้มักขายแยกสำหรับการนำกลับมาใช้ใหม่

ความมหัศจรรย์ของ silica gel ก็คือมันจะพยายามควบคุมความชื้นสัมพัทธ์ (relative humidity) รอบตัวให้อยู่ที่ 40% ถ้า RH สูงกว่า 40% มันก็จะดูดซับความชื้นมาเก็บใว้จนเต็มตัว ถ้า RH รอบตัวต่ำกว่า 40% มันก็จะคายความชื้นในตัวออกไปครับ

ดังนั้นซองกันความชื้น 50 กรัม (หรือ 500 กรัม) ก็ไม่ทำให้กีตาร์แห้งเกินไปใด้แน่นอนแต่ถ้าเป็นแบบสีใสคุณก็ไม่มีทางรู้ว่ามันดูดความชื้นจนเต็มแล้วหรือยัง

SONK

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 06:00:46 »
ขออนุญาตสอบถามต่อเนื่องจากเจ้าของกระทู้ครับ.... ผมเก็บซองกันชื้นที่อยู่ในขวดยา ซองเล็กๆ หลังจากใช้ยาหมดขวดก็จะโยนซองกันชื้นลงไปใน sound hold รวมๆแล้วหลายสิบซองเลยครับ  ไม่ทราบจะส่งผลเสียหายอะไรไหมครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 07:19:17 »
ขออนุญาตสอบถามต่อเนื่องจากเจ้าของกระทู้ครับ.... ผมเก็บซองกันชื้นที่อยู่ในขวดยา ซองเล็กๆ หลังจากใช้ยาหมดขวดก็จะโยนซองกันชื้นลงไปใน sound hold รวมๆแล้วหลายสิบซองเลยครับ  ไม่ทราบจะส่งผลเสียหายอะไรไหมครับ

ซองกันชื้นในขวดยาเมื่อคุณเปิดขวดมันก็จะดูดความชื้นในอากาศจนอิ่มตัวและใช้งานไม่ใด้อีกต่อไปดังนั้นเขาจึงเขียนใว้ข้างซองว่าให้โยนทิ้ง (throw away) หลังเปิดขวด ถ้าคุณเอาไปใส่ใว้ใน sound hole ก็เท่ากับว่าคุณใช้กีตาร์คุณเป็นถังขยะครับ ไม่มีผลเสียหายอะไรต่อกีตาร์หรอก

ถ้าต้องการเอามาใช้ประโยชน์ก็ทำใด้โดยการรวบรวมให้ใด้น้ำหนักสุทธิประมาณ 3-400 กรัมแล้วเอาใส่ถุงเท้าเก่า เอาเข้าเตาอบที่ 110 องศาประมาณ 1 ชั่วโมงเพื่อให้คายความชื้นและเอามาใส่ในกล่องกีตาร์ และทำแบบนี้ทุกๆ 4-5 วันครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2020, 08:21:41 »
ขอบคุณข้อมูลน้ากฤษณ์ครับผม

Cool44

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2020, 20:39:19 »
ขอบคุณ น้ากฤษณ์และทุกคนครับที่ให้ข้อมูล