Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จริงๆแล้ว การดีดสายกีตาร์ที่ถูกต้องเป็นยังไงครับ ระหว่าง....  (อ่าน 2776 ครั้ง)

guitara

• member
1. เอาปลายเล็บปัดไปบนสายกีตาร์ เหมือนใช้ภู่กันปัด หรือเหมือนใช้ลิ้นเลีย
2. เอาปลายเล็บจิก เหมือนใช้เล็บแกะสายกีตาร์

การดีดทั้งสองแบบ ก็ให้เสียงไม่เหมือนกัน แบบแรกเสียงจะทึบๆเรียบๆหน่อย แบบที่สองเหมือนแผดหรือระเบิดเสียงออกมา เสียงจะแปร๋ยนๆหน่อย

nuchinge

• member
เสียงครับ คนเล่นชอบเสียงแบบไหน ดังนั้นเพลงเดียวกัน คนเล่นต่างคน เสียงจึงต่างกัน

guitara

• member
รู้สึกจะไม่ใช่ทั้งสองแบบครับ โดยเฉพาะเล็บจิก เล่นไปเล่นมาจะเกร็งและคุมไม่ได้ แบบที่ใช่คือหางเสียงต้องยาวๆครับ น้าๆมีความเห็นว่าไง แนะนำสั่งสอนได้ครับ

chairatp

• member
Tone Production จะเริ่มต้นที่ Point of contact และตามด้วย Point of release
ขอให้ดูในหนังสือ The Christopher Parkening Guitar Method, Vol. 1
หน้า 49 รูป 33 ครับ

อีกเล่มแสดงรูปการวางนิ้วเพื่อดีดคือหนังสือ Solo Guitar Playing Book 1
ของ Frederick M. Noad  ในหัวข้อ Right Hand Techniques รูป From the Front
เล่มนี้ผมมีเป็น edition เก่า ผมไม่ทราบว่า edition ใหม่ตรงกับหน้าอะไร
รูปที่แสดงจะสอดคล้องกันกับที่เสนอโดย Parkening เล่มข้างบนครับ

samaklen

• member
หลักการมี Free stroke กับ Rest stroke ครับ
ที่เหลือ เป็นเรื่องของการจัดการนิ้ว และการสร้างเสียงที่ไพเราะครับ
ต้องหามุมดีด และเรื่องการแต่งเล็บ เป็นของตนเองครับ

nuchinge

• member
ผมกำลังงงอยู่ว่าเป็นไปได้อย่างไร ตอนเริ่มหัด แบบฝึก สาย 1-6 ปัญหานี้น่าจะหมดไปแล้ว  เพราะมีปัญหาอื่นที่ใหญ่กว่า  6/8 น่าจะยากกว่าเยอะ `(ใครได้เล่นบ้าง , หนาวลมโชย เพลงโปรดเลย สมัยเริ่มเรียน เพราะมาก)