Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลูกบิด เฟืองน้ำมัน มาใส่ แบบ วินเทจ ได้ไหม  (อ่าน 2652 ครั้ง)

Nat-Phon

• member
ขอสอบถามน้าๆครับ  ผมมี มาร์ตินทooo18  ลูกบิดคู่ตัวเป็น Grover แบบเฟืองน้ำมัน  แต่อยากลอง เปลี่ยน มาใช้ แบบ วินเทจ ของ Grover เช่น กันจะใส่ได้ไหมครับ  หรือ ใส่ตัว ไหนได้บาง ครับ
ขอบคุณน้าๆทุกๆท่านครับ

กฤษณ์

• member
ถ้าใส่แล้วสวยขึ้นแน่นอนเหมือน 000-18 รุ่นปัจจุบันครับ

แต่ใส่กันตรงๆไม่ใด้เพราะขนาดรูของแกนลูกบิด vintage เล็กกว่าแกนลูกบิด modern

มีทางแก้สองทางคือ

1.ใช้ลูกบิด vintage Gotoh รุ่น SXN510V เพราะเขาโมแกนมาให้แล้วจากโรงงาน ข้อเสียคือราคาแพงกว่าลูกบิด Grover Vintage สองเท่า

2. ใช้ conversion bushings แปลงขนาด ferrule จาก 8.8 เป็น 10 มม.

ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติมก็ลองปรึกษาร้าน Siam Luthiers ครับเพราะเขาเก่งกว่าผมเยอะ

Nat-Phon

• member
ถ้าใส่แล้วสวยขึ้นแน่นอนเหมือน 000-18 รุ่นปัจจุบันครับ

แต่ใส่กันตรงๆไม่ใด้เพราะขนาดรูของแกนลูกบิด vintage เล็กกว่าแกนลูกบิด modern

มีทางแก้สองทางคือ

1.ใช้ลูกบิด vintage Gotoh รุ่น SXN510V เพราะเขาโมแกนมาให้แล้วจากโรงงาน ข้อเสียคือราคาแพงกว่าลูกบิด Grover Vintage สองเท่า

2. ใช้ conversion bushings แปลงขนาด ferrule จาก 8.8 เป็น 10 มม.

ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติมก็ลองปรึกษาร้าน Siam Luthiers ครับเพราะเขาเก่งกว่าผมเยอะ

ขอบคุณมากๆเลยครับ  ได้ทั้งข้อมูล และ ร้านที่ทำด้วยครับ  ขอบคุณมากๆเลยครับ

กฤษณ์

• member
ร้านสยามลูเทียส์คือร้านขายลูกบิด Gotoh ของแท้นะครับไม่ใช่ร้านติดตั้ง ถ้าคุณจะซื้อลูกบิด Gotoh รุ่นที่ผมแนะนำก็เอาไปให้ช่างที่ไหนใส่ให้ก็ใด้เพราะไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยแต่ถ้าคุณต้องการใส่ลูกบิด open gear ของ Grover ให้เหมือนกับที่โรงงาน Martin เขาใส่มาก็จำเป็นต้องใช้ปลอกอแดปเตอร์ 8.8-10 มม. ซึ่งควรจะให้ทางร้านสยามลูเทียส์เขาสั่งให้จากญี่ปุ่นถ้าเขาไม่มีในสต้อค

ลูกบิด Gotoh 510 ที่ made in Japan นั้นแพงกว่า Grover ที่ made in China เกือบ 600% ครับ

Treerat004

• member
ร้านสยามลูเทียส์คือร้านขายลูกบิด Gotoh ของแท้นะครับไม่ใช่ร้านติดตั้ง ถ้าคุณจะซื้อลูกบิด Gotoh รุ่นที่ผมแนะนำก็เอาไปให้ช่างที่ไหนใส่ให้ก็ใด้เพราะไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยแต่ถ้าคุณต้องการใส่ลูกบิด open gear ของ Grover ให้เหมือนกับที่โรงงาน Martin เขาใส่มาก็จำเป็นต้องใช้ปลอกอแดปเตอร์ 8.8-10 มม. ซึ่งควรจะให้ทางร้านสยามลูเทียส์เขาสั่งให้จากญี่ปุ่นถ้าเขาไม่มีในสต้อค

ลูกบิด Gotoh 510 ที่ made in Japan นั้นแพงกว่า Grover ที่ made in China เกือบ 600% ครับ

Grover ในรูปนี้ที่เป็นราคานี้เป็นของแท้ใช่มั๊ยครับน้ากฤษณ์

กฤษณ์

• member
คนขายเขาบอกว่าเป็นของแท้แต่คุณจะเชื่อไหมล่ะ เจ้านี้ก็ใด้ 5 stars rating และมีขายอยู่สองเกรดคือ China grade, gear ratio 14:1 และ USA grade, gear ratio 18:1

ผมไม่ทราบเพราะไม่เคยซื้อครับแต่เดาว่าไม่ใช่ของเกรดที่ Martin ใช้เพราะทั้งรุ่นแพงและรุ่นถูกใช้สกรูหัวแฉกแต่ Grover รุ่นนี้ที่ Martin ใช้เป็นสกรูหัวผ่า

ถ้าเอาชัวร์ๆก็ซื้อจากร้าน Stewmac ใด้ของแท้ 100% ครับและราคาก็ยังถูกกว่า Gotoh 510

Nat-Phon

• member
ขอบคุครับน้า...
ขอถามเพิ่มเติมครับ รูต้องเจาะเพิ่ม1 
แล้ว รูเดิมจะพอดี ไหมครับ  กลัว อย่างเดียว รูน๊อต เดิม จะไม่ได้ แล้วงานเข้าเลยครับคราวนี้ เหอะๆๆ 

กฤษณ์

• member
ขอบคุครับน้า...
ขอถามเพิ่มเติมครับ รูต้องเจาะเพิ่ม1 
แล้ว รูเดิมจะพอดี ไหมครับ  กลัว อย่างเดียว รูน๊อต เดิม จะไม่ได้ แล้วงานเข้าเลยครับคราวนี้ เหอะๆๆ

เขาเปลี่ยนกันมาทั้งโลกแล้วครับ ถ้าคุณดูจากรูปข้างบนก็จะเห็นใด้ว่าของใหม่มันปิดรูน้อตเดิมมิด ส่วนจะร้อยรูหรือไม่นั้นไม่ใช่ประเด็นเพราะช่างเขาก็อุดรูเก่าแล้วเจาะใหม่ใด้อยู่แล้ว

ปล. ผมแนะนำตั้งแต่โพสต์แรกแล้วนะครับว่าถ้าสงสัยอะไรก็ให้ถามคนขายเพราะเขาขายมาเป็นร้อยๆชุดแล้ว ถ้าถามแล้วยังไม่มั่นใจก็ถามช่างที่คุณใว้ใจครับ

Nat-Phon

• member
ขอบคุณมากๆครับน้า... ผมก็มองจากรูป ว่าน่าจะ ..ปิดรู เดิม อยู่ครับ ..
ผมทักไปหา เพจ ที่น้าแนะนำ แล้วครับ  เขาก็ ให้วัด..และ ไม่ชัว ครับผม 
ผมเลย ถามน้าๆ เพื่อความมั่นใจครับ 
ขอบคุณน้าอีกครั้งครับผม  ...555 
ขอบคุณ อคูสติกไทย ด้วยครับ

กฤษณ์

• member
ผมวัดให้แล้ว ปิดรูเดิมมิดครับ

Nat-Phon

• member
ผมวัดให้แล้ว ปิดรูเดิมมิดครับ

เห็นภาพชัดเลยครับน้าาา ... ขอบคุณจากใจเลยครับน้า  ขอบคุณครับผผม