Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนัก fingerstyle  (อ่าน 2136 ครั้ง)

feelgood

• member
ถามนัก fingerstyle
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:46:25 »
ผู้ที่เล่นแนว finger style จะมีความจำในเพลงที่เล่นได้ทั้งเพลงตั้งแต่ต้นจนจบ ได้ประมาณกี่เพลง
ความสามารถของคนเราจะจำได้เต็มที่ประมาณกี่เพลงโดยเฉลี่ย
ส่วนผมจำได้ประมาณ 20 เพลง
น้อง sungha Jung เล่นเพลงได้มากๆ ท่านคิดว่า น้องเขาจำเพลงได้หมดทุกเพลงเล่นได้ทุกครั้งหรือไม่?

nhoy

• member
Re: ถามนัก fingerstyle
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:52:49 »
ฝึกซ้อมให้มากๆ เป็นประจำครับ นอกเหนือจากเรื่องความจำแล้ว  เมื่อเล่นไปนานๆ มันจะเกิดความเคยชินของนิ้วที่ลื่นไหลไปเองครับ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 17:18:44 »
ผมก็ไม่ได้จำอะไรมากมายเหมือนกันครับ นิ้วมันไปเอง
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 18:43:59 »
เล่นตอนแรกมันก็จำได้ครับ แต่พอไม่ได้เล่น ก็ลืมครับ ส่วนตัวผมจะเรียบเรียงเองทั้งหมด พอไม่ได้ทวน ก็ลืมครับ ผมว่าหัวใจสำคัญของมัน ก็อยู่ที่การทวนเพลงครับ  (แค่ทวนเพลงที่เล่นได้ เพลงใหม่แทบไม่ได้แกะเลย เพราะมันเยอะ......อิอิ)
   บางครั้งผมไม่ได้เล่นเพลงนี้ 2 อาทิตย์  ไปไม่เป็นเลยครับ เล่นยังงัยก็ไปต่อไม่ถูก เหมือนเสียความจำไปชั่วขณะ  พอพรุ่งนี้ มาเล่น ดันเล่นได้......อิอิ สมองเสื่อมแล้วผม

ส่วนน้า จำได้ 20 เพลง นี่ก็ถือ ว่าเป็นคนที่มีประสาทความจำที่ดีมากๆ เลยครับ  นับถือๆ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 19:32:23 »
เล่นบ่อยๆ ก็ จำได้ ไม่เล่นก็ลืม ปกติ

เดี่ยวนี้ ท่อง ก.ไก่ ถึง ฮ. นกฮูกได้หรือเปล่า
Line id: 081-8718003

Non_aR 0_o!

• member
  • ชมรมคนเลี้ยงเด็กแห่งประเทศไทย อิอิอิอิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 19:47:46 »
เล่นตอนแรกมันก็จำได้ครับ แต่พอไม่ได้เล่น ก็ลืมครับ ส่วนตัวผมจะเรียบเรียงเองทั้งหมด พอไม่ได้ทวน ก็ลืมครับ ผมว่าหัวใจสำคัญของมัน ก็อยู่ที่การทวนเพลงครับ  (แค่ทวนเพลงที่เล่นได้ เพลงใหม่แทบไม่ได้แกะเลย เพราะมันเยอะ......อิอิ)
   บางครั้งผมไม่ได้เล่นเพลงนี้ 2 อาทิตย์  ไปไม่เป็นเลยครับ เล่นยังงัยก็ไปต่อไม่ถูก เหมือนเสียความจำไปชั่วขณะ  พอพรุ่งนี้ มาเล่น ดันเล่นได้......อิอิ สมองเสื่อมแล้วผม

ส่วนน้า จำได้ 20 เพลง นี่ก็ถือ ว่าเป็นคนที่มีประสาทความจำที่ดีมากๆ เลยครับ  นับถือๆ
อ๋อ เฉลยออกมาแว้วทีแท้ก็มั่ว น๊ะ เอง 55555

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 20:16:23 »
ผมจำอะไรไม่ได้เลย แถมอ่อนซ้อมอีกต่างหากครับ
:)

nod

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 20:27:05 »
ลืมครับ ถ้าไม่ได้เล่น ต้องทบทวนไปเรื่อยๆ

Gunso

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:32:15 »
กำลังหัดจำคอร์ทอยู่ครับ  T_T

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:24:18 »
ส่วนผม ถ้าไม่ได้เล่นนานๆแล้วมาเล่น มันจะจำได้บ้างไม่ได้บ้าง ไม่คล่อง ไม่ลื่น เล่นไม่มั่นใจ
และอาจไปถึงหน้าแตกก็เคยมาแล้ว จึงต้องซ้อมเยอะๆ 555+

Chin 'BlueIndy

• member
  • TheBlueIndy ดนตรีชิลชิล...!!!!
    • TheBlueIndy
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:41:14 »
ถามเรื่องฟิงเกอสไตล์หน่อยครับ

แยกประสาทนิ้วโป้งให้คุมเบสตลอด ได้ยังไงครับ

Rut_pro

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:46:37 »
ผมเพิ่งจะหัดเล่นครับ แต่นิ้ว ไม่ค่อยจะไปเลย เหนื่อยใจจริง แถมเกาไม่ค่อยถูกสาย
มือจับ กับมือเกา ไปคนละทาง แนะนำหน่อยครับ ฝึกไงดี

TuiHY

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:59:13 »
ลองตามไปดูที่ผมเคยโพสท์ไว้ครับ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง :)
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=267.0

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 22:42:31 »
ลองตามไปดูที่ผมเคยโพสท์ไว้ครับ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง :)
http://www.acousticthai.net/webboard/index.php?topic=267.0

ตามมาขอบคุณน้าTuiHY อีกรอบครับ โหลดไปมีประโยชน์มากครับ  ;D ;D ;D
noomxman

Mubintmin

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 22:56:55 »

ผมเหมือนน้าเบียร์เป๊ะเลย มันเหมือนไปตามความรู้สึกแต่ลำดับของผมจะเป็นแบบนี้
- วันที่ 1 แกะแล้วหาทางนิ้วโครงนิ้วให้คล่อง ทวนนิด ๆ หน่อย ๆ .. นอนหลับ
- วันที่ 2 ตื่นมาทวนอีกครั้ง ถ้าคล่องคือยาว ๆ ถ้าไม่คล่อง ทวนก่อนนอนอีกสักรอบถ้าตื่นมาในวันที่ 3 แล้วคล่องก็ยาว
- วันต่อ ๆ มาถ้าไม่ทวนมันก็จะเริ่มจาง ๆ ไป แต่ความรู้สึกของนิ้วยังอยู่ ถ้าหยุดแค่ไม่เกินอาทิตย์มาทวนใหม่สักพักก็ได้เหมือนเดิม แต่ถ้าหยุดเป็นเดือนเพลงไหนยาก ๆ อาจต้องเริ่มใหม่ แต่เพลงไหนถ้ามันมาตามรูปคอร์ดก็ทวนสักพัก

มันเหมือนเล่นได้ด้วยความเคยชินนะครับฟิงเกอร์สไตล์ อย่างที่น้าเบียร์บอก บางขณะมันไปไม่เป็น แต่พอบทมันจะได้อยู่ดีดีนิ้วมันก็ไหลไปเอง งงเหมือนกัน (ของผมน่าจะ 4-5 เพลงเองครับ ส่วนมากจะไปเน้นพวกอินโทรเพลงเสียมากกว่า มันเท่ดี เวลาเล่นอินโทรแล้วคนปรบมือ :P)