Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุกาวที่อัดเพื่อยึดติดกีต้าร์เก่า..การดูแลกีต้าร์โปร่งที่อายุมาก ไม้แท้ทั้งตัว  (อ่าน 1206 ครั้ง)

JamesKaew

• member
สอบถามน้ากูรูเรื่องการดูแลกีต้าร์โปร่งที่อายุมาก ไม้แท้ทั้งตัวด้วยครับ ผมเข้าใจกระบวนการสร้างกีต้าร์ว่าใช้กาวอัดเพื่อให้ชิ้นส่วนต่างๆ ยึดติดกัน แต่กาวที่ใช้จะมีอายุได้นานแค่ไหนครับ จะสังเกตได้อย่างไร และถ้ากาวหมดอายุแล้วควรทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำครับ

กฤษณ์

• member
กาวที่ใช้ทำเครื่องดนตรีไม่มีวันหมดอายุครับ การดูแลกีตาร์ไม้แท้ทั้งตัวอายุห้าสิบวันหรือห้าสิบปีก็มีหลักการเดียวกันคือต้องไม่เก็บในที่ร้อนจัดหรือชื้นมากซึ่งทำให้กาวละลายใด้

JamesKaew

• member