Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาแอมป์กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า+ไมโครโฟนด้วย เอาไว้เล่นที่บ้านกับลูกครับ รบกวนแนะนำ  (อ่าน 1629 ครั้ง)

Crucify

• member
อยากหาแอมป์กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า+ไมโครโฟนด้วย เอาไว้เล่นที่บ้านกับลูกครับ
รบกวนแนะนำให้หน่อยครับน้า ๆ เล่นในห้องขนาดประมาณ 10 ตรม. ครับ ขอบคุณมากจ้า

กฤษณ์

• member
1. งบเท่าไหร่ครับ?
2. เสียบกีตาร์ 1 ตัว ไมค์ 1 ตัวพอใช่ไหมครับ

Crucify

• member
ครับน้า กีต้าร์ 1 ตัว ไมค์ 1 ตัวครับ

งบ 5000 ครับ พอจะได้ไหม หรือว่าควรจะเพิ่มเป็นเท่าไหร่เพื่อซื้อทีเดียวจบใช้ยาวๆ  ๆ  ขอบคุณคร้าปปป

กฤษณ์

• member
งบนี้ขอผ่านเพราะไม่เคยลองครับ

Crucify

• member
ตอนนี้กำลังเล็งๆ Fishman loudbox mini และ Marshall AS50D น้ากฤษณ์ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ สำหรับแอมป์ 2 ตัวนี้ น้าชอบตัวไหนมากกว่ากัน หรือกัดฟันไป AS100D เลยครับ ใจชอบ Marshall มากกว่า อิอิ มันคลาสสิคดี แห่ ๆ  ขอบคุณคร้าปปป

Kai93

• member
สนใจ Bullet AC-45R มั้ยครับ....ผมมีตัวนึง

กฤษณ์

• member
Marshall หน้าตาคลาสสิคเพราะมันเป็นแอมป์อาคูสติกยุคบุกเบิก ถ้าชอบหน้าตาก็ซื้อใด้เพราะถ้ามันไม่ดีจริงก็คงเลิกผลิตไปนานแล้ว ห้องขนาด 10 ตรม. ใช้ตัวเล็กก็พอครับเพราะมันหนักมาก (16 กิโล) แต่ถ้าไม่ต้องยกไปเล่นที่ไหนก็คงไม่ใช่ปัญหา

ถ้าคุณติดตามหน้าซื้อขายก็คงคนขาย Fishman Loudbox Mini เป็นประจำแต่นานทีปีหนถึงจะมีคนปล่อย Marshall AS50D นะครับ

Crucify

• member
แปลว่า AS50D นี่ซื้อแล้วใช้ยาววววววววววววววววววววววนานนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน งั้นคงต้องเพิ่มงบไป Marshall แล้วครับ ขอบคุณครับผม

hengheng

• member
http://m.youtube.com/watch?v=ZzpBTgaFayQ
เพิ่มเติมด้วยcondenser ตัวนี้ครับ ใช้ดีครับ

TOM1869

• member
ผมมี acoustic amps หลายตัวล้วนแต่เสียงถูกใจเมื่อนำกีตาร์ที่มีภาคไฟฟ้ามาต่อจะให้ sound ที่แตกต่างกันออกไปแต่ก็ล้วนเสียงดียี่ห้อที่คนส่วนใหญ่นิยมใช้ก็ marshall fishman bose acus และ yamaha ส่วนเสียงออกไมโครโฟนผมจะเลือกใช้ออกทาง Pa จะคุมได้ง่ายกว่าและเป็นสเตอริโอครับ

ไมโครโฟนตอนนี้ใช้อยู่ 2 ยี่ห้อคือ shure sm58 และ akg  เป็นแบบ wireless
Line id: 081-8718003

Crucify

• member
ตอนนี้ที่คิดคือใช้แอมป์ Acoustic AS50D+Shure SM58 ในการร้องต่อเข้าตู้แอมป์ครับ น้าทอมแนะนำลำโพง PA ที่จะมาคู่กับ AS50D ให้หน่อยครับ แล้วต้องมี Mixer ต่อด้วยหรือเปล่าเอ่ย

กีต้าร์ ---> AS50D
ไมค์ ----> Mixer ----> PA Speaker

แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

Ods16339

• member
แนะนำชุดpaเล็กๆ.  เป็นทางเลือกอีกแนวทางนึง
งบหมื่นกลางๆ mixer ของalesisหรือyamahaงบ6-7000บาท. แบบที่มีeffectในตัว
ลำโพงactive speaker.   Alto10”-12” ประมาณเก้าพันถึงหมื่นนึง
หรือของjbl. Irx112bt. 15900บาท. บางร้านขายถูกกว่านี้ครับ