Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์โปร่งเก่า ที่มีรอยขีดข่วเยอะๆแต่ยังไม่ถึงเนือไม้ มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ  (อ่าน 1545 ครั้ง)

fungi321

• member
กีต้าร์โปร่งเก่าจากพวกโกดังมือสอง อยากซ่อมแซมให้ให้ดูใหม่ที่สุด เหมือนกับตามร้านที่ขายกีต้าร์มือสอง เราสามารถทำได้เองมั๊ยครับ หรือต้องให้ร้านทำให้ ผลเคยลองถามร้านกีต้าร์มือสองที่ขายในเว็บ เค้าบอกว่าถ้ารอบขีดข่วนยังไม่ถึงเนื้อไม้ เค้าใช้ครีมขัดสีรถสามารถซ่อมรอยได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะจริงรึเปล่า เลยมาถามในบอร์ดนี้เพื่อความมั่นใจครับ

nuchinge

• member
น่าจะขัดได้ แต่เป้นหรือปล่าวอีกเรื่องครับ มีขัดหยาบ+ ละเอียด ผมเคยขัดเล่น รอยหมาตะกุยไปหมดเลย แต่ขนแมวมาเพียบ ต้องเอาไปให้คนชำนานขัดอีกอยู่ดี  ถ้าเป็นกีต้าร์อาจถึงเนื้อไม้ ใช้เครื่องขัด ขัดมือไม่ได้ ไม่เสมอกันครับตามนำ้หนักมือ ขัดชัด 1 ชม. ไม่มีทางที่แรงจะเท่ากันตลอดครับ

Ods16339

• member
ลองดูยาขัด restore ของplanetwave
ใช้ลบรอยที่ไม่ลึกพอได้

fungi321

• member
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ (nuchinge และ Manoch16339)

yod69

• member
ปล่อยไว้เลยครับ(ความคิดส่วนตัว)
ถ้าอยากทำรอยเก่าแพงกว่า”ทำใหม่อีกนะครับ!!!
/ขายก็เสียคงราคากว่า/

fungi321

• member
ปล่อยไว้เลยครับ(ความคิดส่วนตัว)
ถ้าอยากทำรอยเก่าแพงกว่า”ทำใหม่อีกนะครับ!!!
/ขายก็เสียคงราคากว่า/

ขอบคุณครับ เป็นอีกมุมมองที่น่าสนใจ