Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขำ ขำ แบบว่าอยากรู้ " ท่านเริ่มเล่นกีตาร์ เพราะอะไร "  (อ่าน 10926 ครั้ง)

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
เริ่มตอน ป. 6 เพราะจีบครูสอนดนตรีครับ 5555+
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

Nu'Acoustic

• member
  • [^_^"]
    • www.acousticthai.net
เพราะคาราโอเกะเพลงที่ผมอยากร้อง  มันไม่มีคาราโอเกะ เลยต้องหัดเล่นกีต้าร์ เพื่อจะร้องเพลงนั้น 55555555+
*~ หลงรัก Acoustic Guitar ~*

Beatles Beatles

• member
ฮิืเดะวง x japan ครับ  ทำให้อยากเล่นกีต้า  แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ไปเเนวนั้น 55

onoiaok

• member
ที่หัดเล่นกีต้าร์เพราะชอบและหลงไหลในเครื่องดนตรี 6 สายชิ้นนี้มาก เมื่อก่อนผมซื้อกีต้าร์ MAG มาทั้งๆที่เล่นกีต้าร์ก็ไม่เป็นเลย
แต่ชอบซื้อมาเปิดอ่าน ดูรูปกีต้าร์ เป็นความสุขเล็กๆ
จนถึงตอนนี้พอเล่นได้ ตีคอร์ดร้องเพลงขำๆ หลังจากที่ตอนแรกตีคอร์ดได้อย่างเดียว พอร้องไปด้วยแล้ว Strum ไม่เป็น
ตั้งแต่วันที่หัดเล่นวันแรก ประมาณ 3 เดือน ตอนนี้ก็เริ่มเปิดหนังสือเพลงแล้วหาเพลงที่คอร์ดง่ายๆ จะเน้นเพลงที่ไม่มีคอร์ดทาบ (คอร์ดF ยังบอดอยู่เลย แต่บอดน้อยกว่าแรกๆ)
ยิ่งพอได้เล่น ได้สัมผัส ได้ทำให้เครื่องดนตรี 6 สาย สามารถสร้างเสียงเพลง สร้างความสนุกสนาน ยิ่งทำให้ผมชอบและหลงไหล
จนตอนนี้ผมกลายเป็นคนที่ "รัก" กีต้าร์ไปแล้ว

i-barkarm

• member
    • https://www.facebook.com/seksak.s
สมัย นั่น ใครเล่น กีต้าร์ได้ .........มันเท่ห์ มากจริงๆ  สาวๆ ชอบมอง  อิอิ  เล่นเพราะอยากเท่ห์ อวดสาว ประมาณ นั้น ครับ
facebook/seksak.s

N&K

• member
เริ่มหัดเล่นตอนช่วงวัยรุ่น ม.2-3 นู่นแน่ะ มันเป็นวัยที่กำลังไฮเปอร์ เพื่อนๆส่วนใหญ่ก็จะเล่นกีฬากันซะมากกว่า แต่ตัวผมเองร่างกายไม่แข็งแรงครับ แล้วก็เวลาไปเล่นบาสเล่นบอลกับเพื่อนคนอื่นๆ แปปเดียวก็หอบแล้ว ไม่ไหวๆ เลยต้องหาอะไรทำซักอย่าง
ก็พอดีมีลูกพี่ลูกน้องเล่นเก่งมาก ได้ขึ้นเวทที่ รร.เล่นเพลงของ Modern dog เออ เฮ้ย เจ๋งดี มันก็ชวนให้เล่น+ให้ลองยืมกีต้าร์(โปร่ง Hofma)+หนังสือเพลงสตริงอีก1เล่ม มาฝึกจับรูปคอร์ดตามหนังสือเพลงนั่นแหละ แต่สุดท้ายผมก็ไม่ได้ไปทางแนว rock modern dog แต่อย่างใด แต่กลับมาติดใจก็ตรงที่ได้ดู จั๊ก ชวิน เกาีกีต้าร์นั่นล่ะครับ เป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมเริ่มเล่นกีต้าร์อย่างจริงจัง...

Montra

• member
หุ หุ ถ้ารู้ล่วงหน้านะ ผมจะไม่เล่นกีตาร์เลย ดันไปเล่นเพลง **เจ้าสาวที่กลัวฝน** ให้เธอโดดลงมาจากคานซะนี่  

อะจ๊ากกกก..... ขีวิตฉัน เพราะเจ้ากีตาร์นี่แหละ   ???  ???  ???
**กีตาร์มันเถียงไม่ได้ เธอไปบ่นมันทำไม**

Arkara

• member
สมัย นั่น ใครเล่น กีต้าร์ได้ .........มันเท่ห์ มากจริงๆ  สาวๆ ชอบมอง  อิอิ  เล่นเพราะอยากเท่ห์ อวดสาว ประมาณ นั้น ครับ

อยากจะรู้เหมือนกันครับ ว่าสมัยนี้สาวๆยังจะสนใจมองอยู่รึเปล่า ไม่เคยได้ถามใครเลย 555

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เริ่มเล่นเพราะ เมื่อตอน ป.6 ผมจะเล่น BMX FREE STYLE กับเพื่อนๆ แถวบ้าน  แล้ว รถ จักรยาน ของเพื่อนผมมันดันหาย มันเลย เอากีตาร์ มาเล่น ผมก็ไปนั่งดูมันเล่น แล้ว ก็ชอบ เลย หัด เล่น จาก นั้น เรื่อยมาครับ.....สั้นๆ

Bukjay

• member
ตอนเด็กๆ เห็นพี่ชายเล่นก็อยากเล่นบ้าง แต่ด้วยเด็กเนอะ มือก็กุดนิ้วก็สั้น เล่นอะไรกับเขาก็ไม่ได้ พอพี่ชายเผลอเลยเอากีต้าร์มาตะแคงแล้วขี่คร่อม ..

ขี่ๆ ไถๆ อยู่อย่างนั้น จนเริ่มโตก็เลยหัดเล่นบ้าง และรักในดนตรีมาถึงทุกวันนี้ (พี่มันไม่เคยรู้เลยนะเนี่ยว่าเอากีต้าร์ตัวโปรดมันมาชำเราบ่อยๆ)

::)

akaza

• member
เห็นของพี่วางอยู่ครับ เลยขโมยมาเล่น อิอิ

^^ลอยลม^^

• member
เพราะฟังเพลง คนไม่มีสิทธิ์ ของฮิวโก้
ูู^^ ความจริงใจสุดท้ายไม่มีความหมายกับโลกที่มันลวงหลอก มันช่างโหดร้าย ^^

Phongphak

• member
ผมอยากเล่นเพราะ อยากมีอะไรทำครับ..:D ก่อนมาเล่นกีตาร์ผมเป็นคนไม่เอาอะไรสักอย่าง.ทำไรไม่จริงจัง แปปๆก็เลิก. :)
ที่บ้านก็มีกีตาร์..แต่ไม่เคยสนใจมันเลย - -'' วันหนึงเพื่อนผม..มันมานั่งเล่นกีตาร์เล่นๆกันในห้อง และมันก็เล่น เพลง หยุด ของ น้าลูกแกะ ขึ้นมา
ผมก็..เอ้ยย!! มันเพราะวะ! :) ถามเพื่อนว่ามันเรียกว่าแนวไร เพื่อนบอก มันเรียกว่า "fingerstyle" ผมก็เริ่มสนใจตั่งแต่ตอนนั้น..และเพื่อนมันก็นั่งๆเล่น
ผมก็ฟัง มันเพราะจิงๆ ... ผมเลยอยากลองเล่นแนว fingerstyle ดู และผมก็ให้เพื่อนคนนั้นแหละ.สอนผมอ่านแทป...และ ผมก็เริ่มเล่น และแกะเพลง
จนถึงตอนนี้ก็จะปีแล้ว ชอบมาก ^___^ ติดเลยยย...อิอิ ;D

VP-Pro

• member
เพราะแอบชอบสาวคนนึง แล้วเขาเล่นกีต้าร์ เป็นบ้านเขาขายกีต้าร์ด้วย เราจะจีบเลยซื้อกีต้าร์เขา ไม่เล่น 555

K@Y

• member
  • เคครับ :)
ของผมเล่นตามพ่อครับ เห็นพ่อเล่นเเล้วเท่ห์มากเลยทั้งๆที่เล่นฟังไม่ค่อยรุ้เรื่องเเต่ก็ยากจะจับจนมันหยุดไม่ได้ครับ *-*

Yutthana

• member
ที่เล่นเพราะอยากใช้เสียงดนตรีเปลี่ยนโลกใบนี้ครับ....อันนี้คือความคิดปัจจุบัน^^

แต่ในอดีตเริ่มเล่นเพราะแอ็คสาวครับ...555

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ผมนี่เริ่มจากเห็นเพื่อนมันเล่นบนเวที จำได้เลยว่าคือเพลง Take Me Home Country Road ของ John Denver โดนเลย และตั้งใจเลยว่าต้องเล่นให้ได้บ้าง เลยเริ่มจับกีตาร์ตั้งแต่ประมาณ ม.3 จนบัดเดี๋ยวนี้ ^^

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
เพลงจักรยานคนจน ของอ้ายจรัล มโนเพชร ครับ ตอนอยู่ ป. 5 ที่โรงเรียน มีงานเลี้ยงส่งพี่ป. 6 ที่จบการศึกษา แล้วมีรุ่นพี่คนหนี่งออกมานั้งเล่นกีต้าร์กีต้าร์เพลงนี้ เลยชอบเสียงกีต้าร์โฟลค์มาตั้งแต่นั้น แต่หัดเล่นจริง ๆ ตอนเรียนป. 6  จนถึงปัจจุบันผีมือยังไม่พัฒนาเท่าที่ควร  อิอิ
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

kriengkri

• member
เพราะเธอคนนั้น^^"
เหมือนผมเลย เพราะเธอคนนั้น
จนวันนี้ เธอคนนั้นยังไม่เคยฟังผมเล่นกีต้าร์เลย
จนป่านนี้ ผมยังอยากเล่นกีต้าร์ให้เธอคนนั้นฟัง ตราบจนทุกวันนี้

ปล. อยากจะบอกเธอคนนั้นว่า ตอนนี้ผมเล่นกีต้าร์เป็นแล้วนะ

balleka

• member
สังหรณ์ใจว่า วันหนึ่งอาจจะช่วยชีวิต และอนาคตเราได้
ในที่สุดวันที่เคยสังหรณ์ใจ ก็มาถึง ต้องเอาสิ่งที่เราพยายามฝึกฝน ไปทำงานแลกเงิน เป็นค่าหน่วยกิต เพื่อเรียนจนจบ

สุดยอดครับพี่กวาง โดนใจจริงๆ 
[url=http://pic.free