Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามร้านขาย นัท แซดเดิ้ล 1 3/4” ครับ  (อ่าน 1486 ครั้ง)

itti_ch

• member
สอบถามร้านขาย นัท แซดเดิ้ล 1 3/4” ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2020, 23:30:34 »
ตอนนี้ใช้กีตาร์ที่มีขนาดคอ 1 3/4” อยู่ครับ
อยากปรับตั้ง action แต่กีตาร์ราคาค่อนข้างสูง
กลัวทำกับของเดิมที่มากับกีตาร์แล้วออกมาไม่โอเค
ตัวเก่าเคยให้ช่างชื่อดังทำ แต่ออกมาไม่ถูกใจเท่าไร

พยายามหาในเน็ต หาไซส์นี้ไม่เจอเลย
ใครมีร้านขายนบกวนแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

TOM1869

• member
Re: สอบถามร้านขาย นัท แซดเดิ้ล 1 3/4” ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 07:34:25 »
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Re: สอบถามร้านขาย นัท แซดเดิ้ล 1 3/4” ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2020, 11:10:09 »
Nut ของกีตาร์แต่ละยี่ห้อมีความสูงและรูปร่างไม่เหมือนกัน ที่ร้าน Acoustic Shops เขามีนัท 1 3/4" ให้เลือกเกือบสิบแบบครับ

หรือหาช่างเก่งๆทำให้จากกระดูกก็ใด้ครับ

itti_ch

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2020, 01:28:58 »
ขอบคุณน้าทั้งสองมากๆครับ
ผมใช้ Morris S Series ครับ
แบบนี้ควรใช้ของ Martin หรือ Taylor ดีครับ
ไม่ใช้แบรนด์ตลาด ชีวิตจะยุ่งยากหน่อย

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2020, 22:26:56 »
ขอบคุณน้าทั้งสองมากๆครับ
ผมใช้ Morris S Series ครับ
แบบนี้ควรใช้ของ Martin หรือ Taylor ดีครับ
ไม่ใช้แบรนด์ตลาด ชีวิตจะยุ่งยากหน่อย

ถ้าชอบเล่นกีตาร์บูติคก็ต้องทำใจเรื่อง accessories หน่อยเพราะมันหาซื้อยาก ให้ข่างเก่งๆที่มีเครื่องมือและความรู้พร้อมจัดการให้ดีกว่าครับ

ความกว้างของ nut นั้นเป็นเพียงรายละเอียดย่อยๆของสเป็คเท่านั้น ลองมาเทียบระหว่าง Taylor, Martin OM และ Morris S Series ที่มี nut กว้าง 1 3/4" กันครับ

แม้ nut จะกว้างเท่ากันแต่ Martin OM จะเว้นช่องว่างจากสาย 1 และ 6 ถึงขอบ fingerboard น้อยกว่าเพื่อน ตามตัวรูปที่สองจะเห็นใด้ว่า Morris S นั้นมีความกว้างจากกึ่งกลางสาย 1 ถึงสาย 6 แคบกว่า Martin OM ถึง 1.6 มม. พวกฝรั่งนิ้วใหญ่คงเกาไม่ถนัดแน่นอนแต่คนญี่ปุ่นน่าจะเล่นสบายนิ้วมากกว่า

ถ้ามีกีตาร์ตัวไหนที่คุณชอบเล่นเพราะถนัดมือก็ใช้ caliper vernier วัดช่องว่างระหว่างสายทุกสายตรง nut เก็บใว้เลยครับ เผื่อไปเจอกีตาร์เสียงดีแต่เล่นไม่ถนัดจะใด้ให้ช่างเขาสลอต nut ใหม่ให้สายห่างกันเท่ากับตัวโปรดของคุณ

เหตุผลสำคัญที่ทำให้ Morris S ใช้ nut ของยี่ห้ออื่นไม่ใด้เป็นเพราะเขาเซาะร่องนัทเอียงตามมุมของ headstock แทนที่จะเซาะในแนวตั้งฉากกับ fingerboard ครับ

itti_ch

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 22:36:23 »
ขอบพระคุณน้ากฤษณ์เป็นอย่างสูงนะครับ ที่สละเวลามาให้ความรู้แบบจัดเต็ม ขอบคุณมากๆครับ